Wakati ndugu Neville alipokuwa akifanya matangazo hayo, ambayo ndugu Moa alikuwa akisema hivi majuzi, akizungumza juu ya Roho wa Bwana. Akaingia akiingia jengoni, alisema ilikuwa kuzuri sana mle ndani, hata nilifikiri unyakuo ulikuwa umekuja mpaka nilipotazama kote, nikaona hao wengine wameketi hapa, kasema la, haujaja bado, maana kama, kama wangali hapa, basi ninajua ni ngali hapa. Kwa hiyo wakati mwingine Roho wa Bwana huwa mzuri hivyo kwetu. Tunafuraha sana kuwa na marafiki wengi ambao tunawaona humu jengoni, wengi sana. Tusingejaribu kuwataja. Io, kwanza ni muone akiingia mlangoni ndugu Carpenter, yule mtu aliyeniunganisha mimi pamoja na mke wangu katika ndoa. Ndugu Carpenter amekuwa baraka kubwa kwetu hapa kanisani na amekuwa baraka kwetu katika njia ya huduma na huhubiri kokote mahali popote nasi, na tunafuraha kuwa pamoja naye lo no, pamoja na wengine wengi sana. Sasa kuna swali lingine hapa ambalo nilipewa jana jioni, ndugu Branham. Je, wale wanawali watano wa pumbavu wa Mathayo ishirini na tano wanahesabiwa kama masalia ya mataifa? Nasikia ya kwamba hao wanawali watano wa pumbavu waliokolewa, bali inawabidi kupitia kwenye ule wakati wa dhiki kuu. Hii ni kweli? Kama ndivyo, hatima yao ya mwisho itakuwa nini? Je, wanaweza kuwa ni wale kondoo wanaotenganishwa na mbuzi katika Mathayo 25:33 na 34? Na thelathini na nne, mwanatheolojia hodari sana, kulingana na yale mimi ninavyoliwazia, pia kwamba hao ni masalia. Mwanamwali aliyelala yeye, masalia yaliyonenwa katika Ufunuo, wa uzao wa mwanamke unaoshika amri za Mungu na wana ushuhuda wa Yesu Kristo mwanamke atachukua kipande cha kitambaa na kukitandaza chini vema. Sasa hicho ndicho anachokatia nini yake, ama anachukua bombwe lake na kuliweka popote apendapo, jinsi atakavyokikata hicho. Hivyo basi kile kilichosalia kinaitwa masalia, bali anachagua kukikatia mahali fulani kwa mawazo yake mwenyewe, lakini kilichosalia kinaitwa masalia. Sasa kama mtaangalia, kulikuwa na wanawali watano wapumbavu na watano wenye busara. Wote walikuwa ni wanawali waliotengenezwa kwa malighafi zile zile, lakini kwa uteuzi. Mungu alimchagua bibi harusi wake kwa uteuzi, kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu. Akaweka majina yao kwenye kitabu cha uzima cha mwanakondoo aliyechinjwa kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu, kabla ulimwengu haujaanza. Mungu katika akili yake akiwa asiye na kikomo nasi tunalitumia neno hilo wakati mwingine ni kuchaguliwa tangu zamani, lakini hakika linakwaza katika wakati huu wa kanisa tunaoishi. Hakika ilikuwa ni jambo kuu lililotumiwa katika siku za wafia imani, maana bila shaka waliliamini lakini wameliondokea sasa, wakaingia kwenye mawazo ya kisheria, fundisho la kisheria kanisani ambalo liliibuka, ambalo lilikuwa ni jambo jema, kwa sababu watu walikuwa wameingia kwenye ukalvini huko Uingereza, hata hawakupata miamsho tena. Naye John Wesley akajitokeza akihubiri fundisho la Kiarmenia ambalo liliusawazisha Mungu, daima atausawazisha. Kwa hiyo basi mwanamwali mkumbavu alikuwa ni wale wasiokuwa na mafuta kwenye taa zao, ambao ninaamini walitupwa kwenye giza la nje, ambapo kutakuwa na kulia, kuomboleza na kusaga meno. Basi kama mtalinganisha hilo ama muhtasari wenu wa pambizoni, itarudi moja kwa moja tena kwenye ile dhiki kuu, nami nafikiri hao ndio wanaobaki nyuma na kupitia kwenye ile dhiki kuu. Na ni somo zuri sana hapo, kama tungalikuwa na wakati wa kuliingilia. Ikiwa wewe sasa, kumbukeni, imesema hapo mwanzoni ambapo isikiliza kanda, mambo haya ni kulingana tu na vile ninavyoyaamini kwamba ni kweli. Unaona sasa, kama si sahihi, sijui kama si sahihi, mimi nami ninaweza kusema tu yali ninayoamini, wala sikusudii kuudhi hisia za mtu yeyote. Hatuna budi kuyaweka tu kando tunapoingia, kisha tuchukue jambo lililosemwa na kulichunguza, na tuone kama kweli ni maandiko ama sio. Hiyo ndiyo njia bora sana ya kulifanya alafu, kwa sababu kwenye siku kama tunayoishi sasa, katika taifa ambalo limevunwa na kuvunwa tena na tena na tena, na namna zote za kila kitu. Vema ni vigumu kuwafanya watu walishike kweli kama ilivyo kwenye eneo lisilopata kuguswa, ikiwaambia wanaamini, hivyo ndivyo inavyotendeka. Lakini sasa mmoja atakuja na wazo hili na mwingine atakuja na wazo hili, nasi na tuna karibu makanisa mbalimbali mia tisa na kitu ya kimadhehebu, na kila moja linatofautiana fundisho lake na lingine, na inabidi kuwe na mtu aliyekosea na mtu aliye sahihi. Kwa hiyo sasa thibitisho lake pekee ni kulirudisha kwenye Biblia. Naona uliachia Biblia. Sasa mara nyingi watu huweka tafsiri yao wenyewe, bali tunajaribu kadri tuwezavyo kutoweka fasiri yoyote ya kibinadamu juu yake, huisoma tu jinsi ilivyo na kusema hivyo ndivyo ilivyo. Alafu daima nimeona kama utachukua tu yale yeye aliyosema, itafanya kila kitu kiumane vizuri kabisa katika maandiko. Ni kama tu kuweka mchezo fumbo pamoja, inakubidi kuangalia bombwe kabla ya kulitatua hilo fumbo vizuri. Isipofanya hivyo, siku zote nilisema ungekuwa na nini kwenye mandhari yako? Ungekuwa na ng'ombe ya kila nyasi juu ya mtu, kwa hiyo isingeonekana sawa. Na kama tu tukimwacha Roho Mtakatifu, ni nani aliyeandika Biblia? Roho Mtakatifu aliwachochea watu wakaiandika Biblia. Basi bila ya Roho Mtakatifu, haidhuru umeelimika vizuri kiasi gani, kamwe hutalielewa kwa so, maana hata Yesu alimshukuru Mungu na kwamba alikuwa ameificha kutoka kwa macho ya wenye hekima na akili na angeifunulia watoto wachanga wanaoweza kujifunza. Na kila mmoja wa wale wanafunzi alikuwa takriban hajasoma wala hana elimu, ila mmoja na huyo alikuwa ni Paulo. Naye Paulo alisema ilimbidi kusahau yote aliyowahi kujua kusu apate Kristo. Kwa hiyo aliliambia kanisa la Korintho hakuja na hekima ya wanadamu na hotuba kuu kwa sababu basi imani yao ingekuwa katika hekima ya wanadamu bali alikuja kwao katika nguvu na dhihirisho la Roho Mtakatifu kusudi imani yao ikae juu ya kazi za Roho Mtakatifu kulingana na neno la Mungu. Na hapo ndipo tunapojaribu kushikilia kwa makini sana sasa hivi, kwa sababu kabla juma halijaisha ama wakati juma litakapoisha utaiona. Hivyo ndivyo imekuwa hasa, uzi huo mdogo ukija kupitia kwenye wakati kote kote. Asanteni kwa kuweka ubao juu zaidi kidogo, huo unaonekana mzuri zaidi sasa. <coughs> Sisi laiti tungaliendelea nalo msimu wote wa baridi kali, kusudi tuweze kukichukua tu kitabu chote cha Ufunuo na kukipitia tu. Ni mafundisho mazuri sana humo ndani nami nakumbuka nadhani imekuwa ni miaka ishirini iliyopita ama ishirini na mitano wakati kanisa lilikuwa lingali jipya. Ilianza moja mapema kwenye msimu wa kupukutika, nalo likaendelea hata karibu msimu huo mwingine wa kupukutika majani, tukikipitia kitabu cha Ufunuo. Sasa inakumbuka nikikichukua kitabu cha Ayubu. Lo, ndugu Rait, ilidumu nacho muda mrefu sana, hata hatimaye mwanamke mmoja akaniandikia na kuniuliza akasema, ndugu Branham, hivi kamwe hutamwondoa Ayubu kwenye lundo hilo la majivu nilikuwa nikijaribu kujenga hoja fulani, maana papo hapo ndipo kila kitu kilipolundikana. Kufikia mahali hapo, kufikia mahali ambapo Roho wa Bwana alipomjilia, nikuradi ilipoanza kumulika na ngurumo zikaanza kunguruma, Roho alikuja juu ya huyo nabii, naye akakuona kule kuja kwa Bwana, nami nilitaka kushindilia hilo. Hiyo ndio sababu nilimshikilia kwenye lundo la majivu kwa muda mrefu, ili ili tuweze kujenga hoja, nami ninajua huenda likachosha kidogo. Mimi hushikwa na wasiwasi pia ninapomsikia mtu akihangaikia kitu fulani, inaonekana kana kwamba angeendelea na kukifikia, lakini labda Mungu anamwongoza mtu huyo kwa kusudi, kwa ajili ya hilo. Sasa turejee kwenye masalia haya. Kabla hatujaliondokea swali hili, natumaini nitalipata dhahiri, ili hakika. Ninaamini ya kwamba masalia yamechaguliwa na Mungu ni. ninaamini ya kwamba Mungu aliwachagua hao masalia kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu na amefanya hivyo kwa kujua kwa kujua kwake tangu zamani, si neno. Sasa angalia huko kuchagua tangu zamani, unaona? Maana ni neno dogo linalochoma miongoni mwa watu, unaona? Lakini Mungu, kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu, katika nia yake kuu isiyo na kikomo, alilichagua kanisa. Akamchagua Yesu, akalichagua kanisa, na angeweza kubashiri hapo mwanzo jinsi itakavyokuwa kwenye mwisho. Yeye kama yeye hana kikomo Hakuna kitu asichokijua, alijua kila kiroboto atakayekuwa duniani, na ni mara ngapi angepepesa macho yake. Sasa hivyo ndivyo tu na angetoa kiasi gani cha shahamu, hao wote wangetoa kiasi gani kwa jumla. Hiyo haina kikomo, ikutokuwa na kikomo. Wewe wewe, hakuna njia ya kulielezea hai Mungu. Hivyo ndivyo alivyo Mungu asiye na kikomo. Kwa hiyo kama ukiangalia ilisema ya kwamba katika siku za mwisho kwamba mpinga Kristo atakayekuja juu ya nchi. Sasa sikilizeni kwa makini, hilo ndilo dosari la pekee nadhani. No, angeweza kupata mamilioni kwangu, lakini oh, juu ya ndugu yetu wa thamani Billy Graham hivi majuzi, yale mahubiri mazuri aliyohubiri Jumapili iliyopita, hakika niliwazia ulikuwa ni ujumbe uliokuja kwa wakati mzuri, na lakini alisema ya kwamba shetani hata anawapoteza walio wateule la Biblia ilisema angewapoteza walio wateule kama yamkini, lakini haiwezekani kwa sababu Mungu aliwachagua kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu. Mnaona mwanakondoo Yesu Kristo alikuwa ndiye mwanakondoo aliyechinjwa tangu kuwekwa misingi ya ulimwengu. Wakati Mungu hata anapoamua anaponena neno hilo, kamwe haliwezi kubadilika, kamwe haliwezi kugeuzwa. Naona kwa sababu yeye, yeye yeye hana kikomo na maneno yake yatatimia. Wazieni tu nini, yenyewe dunia tunayokalia usiku wa leo ni neno la Mungu lililodhihirishwa. Ulimwengu uliumbwa kwa vitu ambavyo hata havionekani. Yeye alisema tu iwe na ikawa. Ni rahisi jinsi gani kwa Mungu huyo kuuponya mwili mgonjwa? Basi kama yeye anaweza kuumba kiumbe kwa kukinena tu, unaona neno lake, laiti tungaliweza tu kupata imani kuona kile neno lake lilicho. Tumefungwa sana na dunia na kuchanganyikiwa sana niani mwetu, hata sisi, lo, sijui mimi. Tumeshindilia mambo mengi sana, kombora kutoka kwa huyu na kombora kutoka kwa yule na, na imetufikisha tu mahali tumechanganyikiwa tu kabisa. Lakini kama angaliweza kukiondolea mbali kitu hicho chote, urudi ujue kwamba yeye ni Mungu na maneno yake hayawezi kushindwa, ama kushindwa, kama vile yeye asivyoweza kushindwa. Iko kama neno hilo likishindwa, basi Mungu ameshindwa, na kama Mungu akishindwa, kuna yeye si Mungu. Unaona, kwa hiyo nanyi kumbukeni, yeye hawezi kusema jambo moja hapa na jambo lingine hapa. Hana budi kudumu na uamuzi wake wa kwanza. Kusudi apate kuwa ni Mungu. Kwa hiyo tuna nini tu naye ametuomba na yeah, tu jambo moja, kuamini kwa ya kwamba yale aliyosema yali ni kweli naye atayatimiza. Lo, vizuri jinsi, the jinsi the gani unitarajia jambo la moja kwa moja litukie. Wakati mwingine linahitaji tu imani kidogo alitafanya muujiza, bali kama utanishikilia itakutoa nje. Dumu tu pamoja nalo kama yeye alivyosema, mbegu ya haradali ndiyo iliyo ndogo kuliko mbegu zote. Lakini hivi mlipata kuona haradali? Haitachanganyikana na kitu chochote, huwezi kuzalisha haradali na chochote, haitachanganyana na. Ikiwa una imani, imani kidogo tu ambayo haitachanganyikana na kutokuamini kwa kote, ama ukanisa wowote, ama mafundisho ya sharti, dumu tu pamoja na Mungu, dumu tu moja kwa moja nayo, itakupitisha moja kwa moja kwenye ukungu, ikutoe nje kabisa. Naam. Dumu tu na imani hiyo. Sasa hapo mwanzo, wakati Mungu, Biblia ilisema katika Ufunuo ya kwamba mpinga Kristo katika siku za mwisho, sasa yaangalie makanisa haya yote yakiungana, mpinga Kristo katika siku za mwisho angewadanganya wote waliokuwa duniani ambao majina yao hayakuandikwa katika kitabu cha uzima cha Mwana-Kondoo tangu kuwekwa misingi ya ulimwengu. Jina lako liliandikwa lini katika kitabu cha uzima? Kabla hatujakuwa na ulimwengu, ulichaguliwa kumpokea Roho Mtakatifu katika wakati huu. Nimejiunga na Edi Peronet. Nimetia nanga nafsi yangu katika ulimwengu wa raha, isisafiri bahari zenye dhoruba tena. Tufani huenda ikavuma kwenye kilindi kikali cha dhoruba, lakini katika Yesu tuko salama daima. Hakuna kitu kinachoweza kututenganisha. Mungu hawezi haligairi neno lake, kama yeye hana kikomo. Anakupa Roho Mtakatifu hapa akijua ya kwamba atakupoteza hapa chini? Yeye anaendesha shughuli ya aina gani? kama hujadanganyika katika ujuzi wako kama una roho mtakatifu lakini angalia yale biblia iliyosema wa efeso nne thelathini msimhuzunishe roho mtakatifu wa mungu ambaye kwa yeye mmetiwa muhuri hata wa mwisho unaofuata hilo linasikika sawa mmetiwa muhuri hata siku ya ukombozi wenu muda gani mpaka kwenye ukombozi wenu? Ukichukua behewa ulipakie kwenye reli, basi wakati limepakiwa kikamilifu, sasa bado hawawezi kulifunga behewa hilo. Inabidi mkaguzi apitie hapo, naye analikagua aone kama kuna kilicholegea kitakachotikisika. Huenda hilo behewa lika nini? Huenda behewa hilo limejaa kabisa, lakini kama lina mahali palegevu ndani yake, inakupasa kulipakia tena. Basi shida ndiyo hiyo. Wengi wetu hatumpokei Roho Mtakatifu. Wakati mkaguzi anapopitia hapo anakuta mahali pengi palegevu. Mnaona? Kwa hiyo hata alitia muhuri bado. Mwanatheolojia mashuhuri alinijia hivi majuzi, ama si hivi majuzi, imekuwa ni miaka mitatu ama minne iliyopita, naye akasema, nataka kukuuliza jambo fulani. Akasema, Ibrahimu alimwamini Mungu ikahesabiwa kwake kuwa ana haki. Akasema, hiyo ni kweli? Sawa. Akasema, mtu huyo angefanya nini zaidi ila kuamini nikasema hayo ndiyo tu aliyoweza kufanya. Akasema, basi unaelekea wapi na ufuzi huu wa Roho Mtakatifu nje ya hiyo sasa? said, uh, najua yeye alikuwa he ni mbaptisti na yeye uh, uh, akasema akasema, unaelekea wapi is, na huyu Roho Mtakatifu? uh, akasema kama mtu akiamini, mara unapoamini umempokea Roho Mtakatifu. Nikasema uh, la la, la, la you, you sasa un, unaleta utata katika maandiko. Maandiko hayajipingi yenyewe, unaona. Paulo aliwauliza je, mmempokea Roho Mtakatifu tangu mlipoamini? Naye akasema vema. Ikasema ni kweli kwamba Ibrahimu baba wa imani alitoa alikuwa na ahadi ya Mungu na alimwamini Mungu na ikahesabiwa kwake kuwa ana haki, bali alimpa muhuri wa tohara kama ishara ya kwamba yeye alikuwa ameipokea imani yake. Sasa kama yeye hajapata kukutia muhuri kwa Roho Mtakatifu, bado kamwe hajapokea imani yako ndani yake, bado una mahali palegevu. Unaona, huenda ukaamini, naam, bali kuna mahali pengi palegevu. Lakini unapopakia vizuri mahali hapo pote palipolegea, basi anakutia muhuri kwa Roho Mtakatifu hata siku ya ukombozi wako. Hilo ni thibitisho la Mungu kwamba ameipokea imani ambayo ulikiri kwake. Ibrahimu alikiri imani, naye Mungu akasema itakupa ishara sasa ya kwamba kwamba nimekupokea naye akampa ishara ya tohara. Sasa unapompokea Kristo kama mwokozi wako na kumwamini yeye, kumwomba ayasafishe maisha yako, nika basi anaporudi na Roho Mtakatifu na kukupa ishara ya Roho Mtakatifu, basi umetiwa muhuri hata ukombozi wako. Behewa hili hapa, kama limelegea, ikiisha kupakiwa vizuri, nao wanafunga huo mlango na kulitia muhuri nalo, nalo limetiwa muhuri hadi kikomo chake mashirika ya reli yangekupa kifungo cha maisha kama ungeuvunja muhuri huo. Haiwezi kuvunjwa, imetiwa muhuri hadi kikomo chake. Sio kwa kila mtu kwenye reli kuweza kulifungua na kuangalia ndani yake na kulichunguza na kulikagua lote na kutupa vitu vichache nje akaviingiza vitu vingine ndani. La, la kanisa hili litasema vema fundisho hilo la sharti hili si zuri, lile si zuri. Mungu anapokupa roho mtakatifu, imekwisha. Unajua mahali unaposimama, unajua yaliyotukia, nawe umetuma muhuri kote hata siku ya ukombozi wako, kikombo chako cha safari hii ya duniani. Lo jamani, hilo linapaswa kufanya mtu yeyote kuwa tu na imani na kumwamini Mungu, asimame tu katika nguvu za roho mtakatifu. Sasa wanawali hawa ambao hawakumpokea Roho Mtakatifu, mnakumbuka, kitu pekee walichopungukiwa nacho ilikuwa ni mafuta kwenye taa zao. Hiyo ni kweli, Biblia ilisema mafuta huainisha Roho Mtakatifu. Hiyo ndio sababu tunawapaka wagonjwa mafuta na kadhalika, kwa sababu ni mfano wa Roho Mtakatifu. Sasa halafu kama, kama Roho Mtakatifu hakuwajilia, hawakuwa naye Alafu walipokuja walisema, sasa kwa wale wanawali waliokuwa na mafuta katema naona, walikuwa wamerudi kwenye wakati wa kanisa. Kulikuwako na baadhi yao mle ndani waliokuwa ni watu wazuri, bali hawakuwa kwenye nuru ya nyota. Linachomaanisha huku utambi umetiwa ndani ya mafuta, unaona, nayo ilikuwa imezima, ilikuwa imezimika, walikuwa wamejitenga. Paulo alisema katika siku yake walijitenga na sisi kwa kutokuwa na imani, unaona, na wakawaacha. Walitoka kwetu kwa sababu hawakuwa wa kwetu. Sasa ilianza huko nyuma katika ule wakati wa mwanzoni wa Efeso na kufikia kwenye wakati huu leo hii, jambo lile lile. Kila mmoja wa nyakati hizo, kile kilichowapata kilishikana na nyakati hizi hapa chini. Utaingilia hilo kindani katika kitambo kidogo. Sasa angalia kwamba mwanamwali huyu, hata hivyo, aliingia mahali palipokuwa na kulia kuomboleza na kusaga meno. Hebu niseme jambo hili rafiki yangu mpendwa wa thamani, maana kwa kawaida humu kanisani ni japo hapa mimi huja tu hapa na kufanya ibada ya uponyaji na kuwaombea wagonjwa na huko nje kote nchini mahali fulani, lakini huu ndio wakati nimekuwa nikiwaambia kwa nikiwa muda mrefu, niweke dhamira yenu mfukoni mwenu. Sasa tunataka tunataka kuja kuwa waaminifu na wakweli sisi kwa sisi, kwa sababu tuko kwenye siku ya mwisho naam sasa hapo ndipo ninyi wanazarayo wa thamani na wa Pilgrim Holiness chini ya utakaso mliposhindwa unaona sasa hivi mlijua yuda iskariote alifikia mahali papo hapo yuda alimwamini bwana yesu kama mwokozi akamkubali kama mwokozi naye pia alitakaswa alitakaswa katika yohana 17:17 hapo yesu aliposema baba watakase kwa ile kweli neno lako ni kweli na yeye alikuwa neno pema katika Mathayo kumi walipewa nguvu za kuwaponya wagonjwa, kuwafukua wafu, kuwatoa pepo. Nao wakaenda katika sehemu zote za, za nchi na kuwatoa pepo, kisha wakarudi wakishangilia na kupiga makelele na kumsifu Mungu. Ndipo Yesu akawaambia, sifurahi kwa sababu kwamba pepo wanawatii, bali furahini kwa sababu majina yenu yako kwenye kitabu cha uzima. Hiyo ni kweli, naye Yuda alikuwa pamoja nao. Yuda alikuwa pamoja nao lakini hiyo ilikuwa ni mwaka mmoja na miezi sita kabla Yesu hajasulubiwa kamwe sasa ndipo ilipofikia kwenye Pentekoste Yuda apate kumpokea Roho Mtakatifu na kadhalika alionyesha alichokuwa Kata, alimkana Yesu na akawa msaliti kwake, na hapo hasa ndipo roho hiyo ilipokuja moja kwa moja kupitia Luther Wesley, ikalileta kanisa hilo hadi kwenye utakaso, kwa maisha safi, watu safi wazuri watakatifu wema sana uliopata kukutana nao. Lakini inapofikia kwenye wanapoanza kunena kwa lugha na kumpokea Roho Mtakatifu, kadharayo Pilgrim Holiness, Methodisti huru, basi wanasema huyo ni ibilisi na papo hapo nipo, unapomkufuru Roho Mtakatifu na kujifungia nje ya milele, kwa kuwa mtu yeyote atakayenena neno dhidi ya mwana wa Adamu atasamehewa, bali atakayesema neno dhidi ya Roho Mtakatifu hatasamehewa kamwe. Kumbukeni, wanafunzi wote walinena kwa lugha. Yesu Kristo alikufa msalabani akinena kwa lugha, mm -hmm. Kwa hiyo kama huwezi kuwashughulikia hapa kupendana nao hapa na kule, je kwao, kama hawa ni pepo? Vivyo hivyo na wale kwa hiyo mnaona pale mahali ilipoonyesha rangi yake, huyu hapa, yule mwanamwali anakuja safi, kama hao wengine, maisha safi. Tayachukua makanisa ya Kinazarayo ya mtindo wa kale, makanisa ya Pilgrim Holiness ambayo kweli yaliamini katika utakaso. Huwezi kuyaelekezea maisha yao kidole, safi wawezavyo kuwa. Ni jambo zuri kwamba sisi sote tuishi namna hiyo, hiyo ni kweli, hunabudi kuishi hivyo. Sasa unajua, tuna wengi sana katika Pentekoste walio waigaji. Hiyo ni kweli, lakini almradi tu, unaona dola bandia. Unajua, hiyo ilifanyizwa kutoka kwa iliyo nzuri iliyo halisi. Hiyo ni kweli. Na kuna kuna Roho Mtakatifu halisi, yule halisi ambaye hunena kwa lugha na kuonyesha ishara na maajabu, na imekuwa hivyo tangu Pentekoste na kuendelea. Kwa hiyo, hatuna budi kuwa na waigaji. Hatuna budi kuwa na mwanamke mwovu ambaye si mzuri kumfanya mwanamke aliye halisi anawili. hatuna budi Wayahudi, kwana usiku giza jeusi, kuonyesha nuru ya jua ni nzuri sana. Hiyo ni kweli, nawe huna budi kuwa mgonjwa upate kufurahia afya njema. Nayo ni kanuni ya mema na mabaya, nani na daima imekuwa hivyo na daima itakuwa, mradi tu wakati ungalipo. Sasa kwa hiyo, hapo ndipo kanisa lilipojiinua juu. Sasa hivi Yesu hakusema ya kwamba katika siku ya mwisho katika Mathayo ishirini na nne kwamba roho hizo mbili zingefanana sana hata zingewapoteza waliowateule kama yamkini, bali yeye aliyechaguliwa tangu kuwekwa misingi ya dunia yuna uzima wa milele. Uzima wa milele huwezi kuuondoa, wa milele kama alivyo Mungu. Huwezi kukoma kuwepo kadri Mungu asivyoweza kukoma kuwepo. Hiyo ni kweli kwa sababu wewe ni sehemu ya Mungu. Wewe ni mwana na binti wa Mungu. Maisha yako yamebadilishwa nawe ni sehemu ya Mungu. Una uzima wa milele. Lo, ninampenda nawe je? Sasa mtu fulani alikuwa amenipa muhtasari hapa, swali dogo tu, hatutachukua muda mrefu sana sasa kulijibu. Pia kumbukeni, ila unapoliweka swali dogo hapa, nitajaribu niwezavyo kulifikia, nikiweza. Lakini hili lilikuwa ni swali muhimu. Mtu mmoja alitaka kujua kama ni vibaya kwa mwanamke kushuhudia, ama kuimba, ama kutoa jumbe katika lugha, kufasiri jumbe, ama kutabiri kanisani. La, si vibaya, ni almuradi tu inakuja mahali hapo kwa utaratibu. Unaona kanisa liko katika utaratibu, na ni wakati tu. Njia halisi ya kweli kufanya hivyo ni kwa hao wanaonena kwa lugha na kadhalika, jumbe zao zinatolewa kabla ya ujumbe kutoka mimbarani, kamwe si kwenye wakati huo, maana Roho Mtakatifu anatenda kazi tu kutoka mahali pamoja kwa wakati mmoja, kama Paulo alivyosema pale. Lakini wanawake wamekirimiwa unabii na kukirimiwa lugha na fasiri na kila kitu, ila kuwa wahubiri hawapaswi kuwa wahubiri, wamekatazwa kuhubiri makanisani. Hiyo ni kweli, kuchukua mahali hapo au kuwa mwalimu wala chochote kile kanisani. Lakini kuhusu karama, mwanamke ana hizo zote, anaweza kupata moja ama yoyote ya hizo karama tisa za kiroho, kulingana na Wakorintho wa kwanza kumi na mbili. Wala hajafungwa kwamba ujumbe wake haupaswi kutolewa mahali pake, naona, ila ujumbe ungojea wakati wake Akitokea mtu anayenena kwa lugha, wala hapana mwenye kufasiri, na atulie mpaka pawepo na mfasiri. Naona nazo jumbe hizi kwa kawaida zinatolewa kabla tu ya mkutano, ndipo nabii ama mhubiri, ambaye ni nabii wa Agano Jipya, mhubiri anapojitokeza, Mungu anaanza kutenda kazi kupitia yeye. Naona ndipo akiisha kumaliza, basi jumbe zinaanza mwingine wakati huo kabla yake tu, daima liko katika utaratibu siku zote, lakini mwanamke kweli ana haki. Jambo la pili, ningetaka tu kuchukua muda mfupi nikijibu hili, nikasoma kichwa cha maneno, tafsiri ya imani tatu za Biblia. Moja inaanza Washington, tarehe 15 Oktoba, wanachuoni wa Katoliki, Protestanti na Wayahudi wakifanya kazi kwa pamoja, wameanza tafsiri mpya ya pamoja ya maandiko ambayo huenda ikathibitika kuwa Biblia rasmi iliyongojewa kwa muda mrefu mambo mengine zaidi humu ndani ningetaka kuyasoma kidogo kabla ya kutoa matangazo yake. Kwa maneno mengine, unaona kile hasa tunachozungumzia, yale hasa maandiko yanayosema yatatukia katika siku hizi, ya kwamba vitu hivi vitaungana pamoja vipate kufanya sanamu ya mnyama. Kweli kabisa wamelijaribu na wanalishughulikia, na sasa wana nafasi iliyo bora sana waliopata kuwa nayo ya kuliwasilisha, maana liko moja kwa moja mikononi mwao. Na hiyo ndiyo sababu hasa ninazileta jumbe hizi za kinabii kwa na sababu nafikiri ni wakati wake na kama yes, kuna mtu yeyote ambaye angerudi kila usiku, nitajaribu kuanza mapema na kuwaachilia mtoke mapema, na endapo sitalimaliza somo basi nitatangaza kesho yake asubuhi. Kama hatutamaliza mandhari ya kumi na tisa kifungu cha tisa hadi cha ishirini usiku wa leo, naanzia asubuhi saa nne, tutawajulisha wakati wa kufunga ibada, jinsi tutakavyoendelea. Na ndipo kesho usiku kwenye kanisa la Efeso kuanzia kuendelea kote siku saba usiku, Efeso wakati wa kanisa la Efeso na Smirna na Pergamo na Tiatira na Sardi na Filadelfia na Laodikia, Jumapili ijayo huku nikijua lulu hizi kubwa zilizowekwa barabarani ni vigumu sana kutoziokota kwa mikono yangu. Mpaka wakati huo kuziona tu huko chini na kumhisi Roho akila katikati ya watu inanifanya tu kutaka kuruka ndani upesi sana na, na kusema kitu juu ya hizo, lakini inanibidi tu kujizuia na kuziweka kwenye wakati wao na kwenye majira yao. Kwa hiyo kama ukikosa kuja usiku hakikisha utaipata kanda ama njia fulani utakayoupata, kwa sababu ninataka uenee kila mahali. Nami nimefanya jambo hili kwa sababu najisikia kuongozwa na Roho Mtakatifu kufanya hivyo. Hiyo ndiyo sababu pekee ninafanya hivyo, nami kama sikufikiri ningelilisaidia kanisa na katika siku hii, kumbukeni wakati unakuja hivi karibuni ambapo hatuwezi kufanya mikutano hii, nawe huna budi kufanya hivyo sasa, wakati tungali na wakati wa kuufanya. Unaona, hatujui ni wakati gani watakapoukomesha huu sasa. Na kwa hiyo kutakuwako na muungano miongoni mwa makanisa, nao wataungana pamoja wafanye kichwa cha muungano wa kanisa, ambapo tayari mna jengo kubwa la UN na kila dhehebu liko ndani yake, nawe itakulazimu kuwa mfuasi wa baadhi ya madhehebu hayo ama ufukuzwe. Na huo ndio wakati ambapo itatubidi kuonyesha jinsi tulivyo, na tuhakikishe tunajua, sio kudhania bali kujua, Bwana asema hivi mahali unaposimama. Lakini kanisa hilo daima limekuwa katika uchache, ni kundi dogo sana, ambalo uzi mdogo kama kamba nyekundu nye inayopitia katika Biblia, bali daima ndilo kanisa, nasi tunataka kulikumbuka hilo. Sasa maoni kidogo tu kabla hatujasoma tena, asubuhi ya leo tumechukua uungu mkuu wa ufunuo wa Yesu Kristo ambaye Mungu alimfunua kwetu asubuhi ya leo kama uungu mkuu. Mimi niko aliye mkuu, sio mimi nilikuwa au nitakuwa. Mimi niko siku zote, nasi tunaona katika mlango huu wa kwanza wa ufunuo wa ufunuo. Ufunuo wa nini? Yesu Kristo Kipi cha kwanza anachojifunua hapa jinsi alivyo? ni kipi? Mungu wa mbinguni, sio Mungu wa utatu bali Mungu mmoja. Mungu mmoja, naye hujifunua mwenyewe hivyo mwanzoni mwa ufunuo na kulizungumzia mara nne katika mlango wa kwanza, ili kusiwepwa na makosa. Jambo la kwanza unalopaswa kujua ni kwamba yeye si nabii. Yeye si Mungu mdogo, yeye si Mungu wa pili, yeye ni Mungu, yeye ni Mungu. Na kwa hivyo basi, ukuluo ulitokea, bado tunaendelea nao usiku wa leo, moja kwa moja wakati tukiupata utu wake wenye sehemu saba za uhai wake. Na lo no, Mungu atusaidie tunapofundisha maneno haya, nimeyasoma kama kwa mtazamo wa kihistoria, lakini ngojeni mpaka nitakapofika mimbarani hapa nipate uvuvio kwa sababu najisikia kwamba tumeketi pamoja katika mahali pa mbinguni katika Kristo Yesu, na kwamba roho yenu, sehemu yenu, ulimi wa moto, Roho Mtakatifu aliye juu yako anakuja kwa mwingine na mwingine kwa mwingine, anauwasha mwili mkuu wa Mungu na kuuwasha moto, na hapo ndipo funuo sasa, jambo tunalolizungumzia, iliulizwa swali hili: wanawake wanapaswa na kadhalika. Hilo hasa ndilo lililoliingiza kanisa katika machafuko yake hapo mwanzo. Walikuwa wametoa uchaji wote kutoka kwa wasikilizaji na kuweka mimbarani. Lakini Mungu ni Mungu wa wasikilizaji, yeye hutenda kazi katika kila mwanadamu anaishi katika kila moyo anaoweza kuingia. Yeye huwachukua hao watu wenye vipaji na kutenda kazi kupitia wao. Sasa kama ibilisi hawezi kuwapata kwa jambo moja, basi yeye huja huku na kufanya tu mkusanyiko wa bure na kuwafukuza watu, kama vile Paulo alivyosema, mnapokutanika kama nyote mkinena kwa lugha, naye mtu asiyefunzwa aingie, yatasema mnakichaa wajinga mtu fulani akinena kwa lugha na huyu na huyu nje ya utaratibu na kadhalika, hilo halitafaa kitu. Lakini akasema basi kama mtu akitabiri na kuzifunua siri za moyo, basi watasema hakika Mungu yu pamoja nanyi. Lakini mmoja akinena kwa lugha kwa ufunuo na kutoa tafsiri yake, kitu fulani cha kulijenga kanisa, ndipo kanisa zima linajengwa nacho kitu fulani ambacho kitanena na Mungu, akinena katika lugha ambazo hatujui kitu juu yake, na atampa mmoja na kuifasiri kwa mwingine, na kusema jambo fulani litakalotukia tu, jinsi lilivyosemwa, basi mna roho wa Bwana miongoni mwenu. Na lo, hebu natushindanie hilo, enyi marafiki. Hebu hebu tudumishe moto huo ukiwaka sasa, kabla tu hatujafungua nini kitabu hiki rasmi kikuu cha maandiko. Sijui kama ingekuwa ni kazi kubwa mno kama tungeweza tu kusimama na kubadilisha mkao wetu kwa dakika chache, tunapoomba The Almighty God... Mwenyezi Mungu uliyemleta tena Bwana Yesu kutoka katika wafu na umemkabidhi kwetu baada ya miaka elfu moja mia tisa kama Mungu wa mbinguni asiyekosea, tunakushukuru wewe kwa ajili ya jambo hili na kwa uwepo wake pamoja nasi siku baada ya siku katika mwenendo wetu wa kila siku nasi tunafuraha sana kujua ya kwamba katika majira haya ya kuchanganyikiwa, wakati ulimwengu haujui la kufanya, wanachimba mashimo ardhini, nao wanajijengea ngome kwa zege, lakini ee Mungu, hawawezi kujificha na ghadhabu ya Mungu. Kuna tiba moja tu, Bwana, nasi tunafuraha sana kwamba tuliikubali: nitakapoiona ile damu, nitapita juu yenu. O no, jinsi tulivyo na furaha usiku wa leo kwa ajili ya ulinzi huo unaotosheleza kwa yote wa damu ya mwanakondoo wa Mungu. Kuhani mkuu akisimama utukufuni usiku wa leo akifanya maombezi juu ya maungamo yetu, tunashukrani sana kuwa pamoja naye usiku wa leo, yule mnenaji mkuu, Roho Mtakatifu mkuu, mpaka mafuta mkuu, mtoaji mkuu wa uzima na sasa Bwana Mungu imewaita watu hawa pamoja hapa chini ya paa hili usiku wa leo nasi na tumekusanyika hapa kama kanisa ama sehemu yake. Tumekusanyika sio katika jina la maskani hii ama katika jina la mtu yeyote yule, bali katika jina la Yesu Kristo aliya Roho aliye utawala mwili wake na nia yake, na kumwongoza aingie ndani yetu usiku wa leo na kulifasiri neno na kulihubiri neno na kulipa mioyo yetu iliyo na njaa tunapomngojea, kwa kuwa tunaomba katika jina lake na kwa utukufu wake. Amina. Ketini sasa, kweni mlio na Biblia zenu, ngweni mlango wa kwanza wa Ufunuo na kuanzia kifungu cha tisa penseli zenu na karatasi, nami na nitajaribu kuwapa tarehe chache na kadhalika ninapoendelea sasa. Hii kweli asubuhi ya leo ilikuwa zaidi sana ni namna ya mahubiri kukiweka msingi juu ya wa uungu wa ufunuo, Mungu akifunuliwa katika Kristo. Ni wangapi wanaoamini hilo? Mungu wa alifunuliwa katika Kristo, Yehova akifunuliwa katika Kristo. Sasa Mungu atafunuliwa wapi? Katika kanisa lake, pamoja na watu wake, ndani yetu. Roho yule yule, kazi zile zile, madhihirisho yale yale, upendo ule ule, msamaha ule ule, uvumilivu ule ule, wema, subira, amani, rehema, yote yaliyokuwa ndani ya Kristo, yamo ndani ya kanisa. Kumbukeni, kumbukeni hili. Yote aliyokuwa Mungu aliyamimina ndani ya Kristo, yeye alikuwa utimilifu wa uungu kwa jinsi ya mwili. Na yote aliyokuwa Kristo aliyamimina ndani ya kanisa. Mungu juu yetu, Mungu pamoja nasi, Mungu ndani yetu. Utatu wa Mungu, Mungu akidhihirishwa katika njia tatu mbalimbali mbali. Baba, Mwana, Roho Mtakatifu. Funuo ulionyesha ya kwamba yeye si miungu watatu wala hajakatakatwa katika vipande vitatu, bali yeye ni Mungu mmoja ambaye alikuwa Mungu katika siku za ubaba, alikuwa Mungu katika siku za uwana, yeye ni Mungu katika siku za kipindi cha wakati wa Roho Mtakatifu. Mungu yeye yule, Sio watatu mbalimbali mbali, sio watu watatu, sio nafsi tatu. Yeye ni mtu mmoja nafsi moja. Huwezi kuwa nafsi bila kuwa mtu. Watu wengine walisema yeye si watu watatu, bali yeye ni nafsi tatu. Huwezi kumgawanya huyo, maana kama yeye ni nafsi, yeye ni mtu. Hana budi kuwa mtu apate kuwa nafsi. Kwa hiyo yeye ni mtu mmoja, nafsi moja. Yeye yule jana, leo na hata milele, Alfa Omega, yeye aliyekuwako, aliyeko na atakayekuja. No, yeye ni yote tu. Ninapenda hilo. Angalia tabia yake maisha yake matendo yake, zinapaswa kudhihirishwa papa hapa maskanini, kama tu ilivyokuwa katika siku zake. Nisemi hii kwa chuki, Mungu anajua hilo, sio hapa tu, bali kote ulimwenguni. Na furaha ya kwamba ndivyo ilivyo, ndipo tunajua mahali tunaposimama, kwa sababu tuna roho yuyo huyo ndani yetu, atutenda kazi pamoja nasi na akionyesha ya kwamba yeye yuko hapa. Siyo sisi, ni yeye. Hatuwezi kufanya mambo hayo, ni Mungu. Isitoshe, katika ulimwengu wa kisayansi yeye aliruhusu picha yake ipigwe pamoja nasi, ndani yetu, kutuzunguka, juu yetu, kupitia kwetu, akitenda kazi ndani na nje yetu. Lo, ni zuri jinsi gani! Walizoea kuimba wimbo mdogo, mimi ndimi niliyesema na Musa katika kichaka kilichowaka moto, mimi ndimi Mungu wa Ibrahimu nyota ya asubuhi inayong'aa, mimi ndimi ua la uandani. Lo no. Ati mlisema nilitoka wapi? Je, mnamjua Baba yangu ama mwaweza kujua jina lake? Lo no. Mwasema mimi kuwa ni nani? Ama mlisema nilitoka wapi? Je, mnamjua baba yangu, ama mwaweza kujua jina lake? Mimi ndimi Alfa Omega, mwanzo kutoka mwisho. Mimi ndimi uumbaji wote, na Yesu ndilo jina no. Ni ajabu vipi huo ufunuo. Sasa kumbukeni, hamwezi kuupata kwa wanatheolojia, hauji jinsi hiyo utakuja tu kama ufunuo. Ubatizo wa maji kwa kutumia jina la Yesu Kristo unaweza kutolewa tu kama ufunuo. Yesu na Mungu akiwa mtu yule yule, unaweza tu kuja kama ufunuo. Biblia nzima imejengwa juu ya ufunuo. Kanisa zima limejengwa juu ya ufunuo. Mathayo kumi na saba inasema kwa kuwa nilisema juu ya mwamba huu, ukuluo wa kiroho, nitalijenga kanisa langu na malango ya kuzimu hayawezi kulishinda. Ulimpa mtu yeyote changamoto, hatuonyeshe mahali popote historia ama maandiko ambapo palikuwapo na watu wote waliobatizwa katika jina la Baba, Mwana, Roho Mtakatifu nje ya kanisa Katoliki mpaka kwenye siku ya Martin Luther. Ndipo kanisa la Kiprotestanti lilikuwa na kila uovu. Sikilizeni, tunapoingia kwenye nyakati za kanisa, kila uovu uliokuwa kwenye kanisa hilo la kwanza ulipanda juu ya hilo lingine, iliendelea tu kushuka mpaka hatimaye inaishia katika ukengeufu mtupu katika siku ya mwisho. Kila uovu unaendelea tu kupanda kwenye kila kanisa, kila itikadi ndogo iliyoanza kama vile katika mwanzo ule mdhabibu ulianza kukua ukajipenyeza kanisani na kutokea katika siku za mwisho. Hii ajabu, Biblia ilisema eli, wale watakaoepuka kwenye siku hiyo na bwana watakao yaepuka mambo haya yote. Sasa muombe Mungu wa nini? Wakati tukizungumzia juu ya ufunuo, muombe akupe ufunuo wa hili kwa kuwa inaweza tu kujulikana kwa ufunuo, nawe unaweza tu kuokolewa kwa ufunuo. Una ujuzi wake kielimu, bali huwezi kuokolewa mpaka lifunuliwe kwako. Hakuna mtu anayeweza kumwita Yesu Kristo ila kwa Roho Mtakatifu. Hivyo ndivyo Biblia isemavyo. Hakuna mtu anayeweza kusema Yesu ni Kristo mpaka awe amempokea Roho Mtakatifu. Huenda akasema, mchungaji anasema hivyo, Biblia inasema hivyo, hizo ni kweli. Kanisa linasema hivyo, hiyo ni kweli, lakini wewe mwenyewe hujui mpaka Roho Mtakatifu amekufunulia wewe, naye anakuwa ndani yako. Hakuna mtu anayeweza kumwita Yesu Kristo ila kwa Roho Mtakatifu, sio kwa maarifa, sio kwa akili Watafanyaje Biblia ambayo hujaribu kuibana kuifanya iwafai Wayahudi, Wakatoliki na Waprotestanti wakati wao wanatofautiana kama usiku na mchana. Ilidhani Wayahudi wanajua vema kuliko hivyo. Nafikiri labda wakati wake wakuja umewadia, wakati lote halina budi kuingia katika ukengeufu huu mkuu. Kwa hiyo na mambo yote kumbukeni tu, hatuwezi kulikomesha, bali jambo tu tunaloweza kufanya ni kuirusha nuru huko nje, labda tujitoe mhanga kama wafia imani na kuondoka. Kwa hiyo Hivyo ndivyo tu tunavyoweza kufanya hilo, lakini itawabidi wengi kufanya hivyo. Na kwa hiyo hivyo ndivyo dunia ilivyopangwa na mambo ambayo tunayaingilia. Kama nisipoangalia, nitaliendea sasa. Jambo la kwanza katika kitabu cha Ufunuo linaanza kwamba ni ufunuo wa Yesu Kristo, kwamba yeye ni nani? Sasa Yesu Kristo ni Mungu mwenyezi, tunajua hilo. Wangapi wanaamini hilo? Semeni amina. Yeye ni Mungu mwenyezi, naye ana jina moja, jina hilo hilo, jina pekee walilopewa chini ya mbingu ambalo huna budi kuokolewa, Yesu Kristo. Ni kwa nini wanaliogopa hilo kwenye kidimbwi, licho kitu lisichoweza kushangaa ni, mnaona? Ni kwa sababu kwamba ile roho ilinyemelea huko nyuma kabisa kwenye wakati wa Smirna, kujiingiza moja kwa moja kwenye wakati huo wa mkuu wa giza na kulifanya fundisho, nayo ikaja moja kwa moja pamoja nalo katika siku hii ya mwisho. Sasa angalieni tu historia na Biblia tunapopitia kwenye juma hili, jinsi jinsi inavyovitoa vitu hivyo nje. Sasa jambo la pili ulitolewa na Kristo kwa Yohana kwa mkono wa malaika, upewe nini? Makanisa yake, ulifunulia makanisa yake. Nazo zile nyota saba mkononi mwake zilikuwa ni wale wajumbe saba wa yale makanisa saba, na kila mtu atakayepata kuwa na ujumbe ataupata ujumbe ule ule wa kweli ulioanza hapo mwanzo. Isitoshe, oh, itakapofikia kwenye mahali hapo penye kilindi pale, wana jinsi ambavyo Mungu aliviingiza vitu hivi ndani, ni ajabu sana, ikawafanya tu mpaze sauti. Inge nini ninge yasoma kisha nitembee tembee huku na huku kidogo, na kulia irudi na kuketi chini tena, kisha nitembee kidogo, ina furaha sana. Nikijua hilo, Mungu aliturehemu hivi jinsi gani kuturuhusu kuona kitu hicho katika saa tunayoishi bora. Ni kama vile Yesu alivyosema, mtu mmoja aliuza yote aliyokuwa nayo apate kununua almasi fulani. Unauuzia ulimwengu, mambo ya ulimwengu na kila kitu kinachohusu kitu chochote kile, upate hili. Hiyo ni kweli, cia nanga yako yote juu ya hilo, hiyo nanga ya nafsi, kuona ufunuo wake wa neno lake. Sasa yeyote asomaye hilo amebarikiwa. Hiyo ni kweli. Basi tulisema asubuhi ya leo, kama huwezi kusoma, yeyote atakayelisikia likisomwa amebarikiwa. Sasa linaanza na baraka, hata kwa wale watakao keti na kusikiliza likisomwa. Ni laana juu ya mtu yeyote atakayejaribu kuongeza lolote kwake ama kuondoa lolote kwake. If the Bible plainly reveals that Jesus was the Almighty God. Basi kama Biblia inafunua dhahiri kwamba Yesu alikuwa ni Mwenyezi Mungu, basi ole wake yeye atakayeondoa kutoka humo. Naam, ni Ufunuo kila atakayeongeza lolote, ni kanuni nzima ya, ya Ufunuo. Ndicho kitabu cha mwisho cha Mungu, maneno yake ya mwisho yake ya mwisho. Na ufunuo wowote unaoenda kinyume na huo ni wa unabii wa uongo, sio Mungu maana hii ndiyo kweli. Basi kumbukeni, hiki ndicho kitabu pekee katika Biblia ambacho Kristo alikiidhinisha mwenyewe. Wazia hilo, kitabu pekee ni ufunuo wake mwenyewe, kitabu pekee ambacho yeye alitia muhuri wake juu yake na kuweka baraka zake na laana zake, baraka kwa wale watakaokipokea, laana kwa wale ambao hawatakipokea. Now, now sasa sasa, tuingie kwenye kisiwa cha Patimo. Sasa tupate kwanza kifungu cha tisa. Jambo la kwanza tunataka kusema ni jina la huu, ni ono la Patimo lilitukia katika AD, kati ya mwaka wa AD tisini na tano na tisini na sita. Mahali hapo palikuwa ni kwenye kisiwa cha Patimo. Mahali penyewe ni maili 30 kutoka kwenye pwani ya Asia Minor magharibi ukingama kanisa la Efeso katika bahari ya Aegeani iliyopakana na ya Mediterania. Hapo ndipo kilipo wazieni. Sasa kisiwa kidogo kilicho maili thelathini kutoka kwenye pwani ya Asia Minor katika bahari ya Aegeani ukingama tu kanisa la Philadelphia, ama kanisa la Efeso ambapo ujumbe wa kwanza ulitolewa ambapo Yohana alikuwa ndiye mchungaji wakati huo. Kwa maneno mengine, aliangalia moja kwa moja mashariki naye alikuwa akiangalia moja kwa moja kwenye kanisa lake kutoka mahali alipokuwa. Na ujumbe wa kwanza ulikuwa ni kwa kanisa lake ambalo liliwakilisha wakati wa kanisa. Pema ono hilo alipewa mtakatifu Yohana Mtawa aliyekuwa mchungaji wa kanisa la Efeso wakati huo. Hali ya kisua hiki ilikuwa ni namna gani? Ilikuwa wapi na katika hali gani? Pema Kinajulikana katika historia kama kisiwa cha mawe kilichojaa nyoka, nge, mijusi na kadhalika. Ni maili thelathini mzunguko na kimejaa mawe. Kilitumiwa katika siku za Yohana kama Alcatraz, mahali ambapo himaya ya mfalme mkuu wa Kirumi iliwahamishia wahalifu, wahalifu wabaya sana ambao wasingeweza kuwaweka gerezani na kadhalika, wangewaweka huku kwenye kisiwa hicho wapate kufa waache wakae huko mpaka watakapokufa. Swali, sababu ya Yohana kuwa kule? Mtaua mtu mwenye haki, mtu mwenye sifa nzuri, tabia nzuri, hajapata kuingia kwenye matatizo. Kwa nini mtu huyu akawa kule? Biblia ilisema kwa ajili ya neno la Mungu na ushuhuda wa Yesu Kristo. Sasa tumepata mandhari yake, kisiwa cha Patimo katika bahari ya Aegeani, maili thelathini kutoka pwani, takriban maili thelathini mzunguko, mawe mawe, kilichojaa mjusi na nge na kadhalika, na kilitumika kama jela, kama Alkatrazi ilivyo. Wanamchukua mfungwa wasiyeweza kumweka humu gerezani, wana nini, mahalifu mbaya sana, wanamweka huko nje kwenye Alkatrazi. Sasa walimchukua huyu wa Yohana Mtakatifu, mtaua wanafunzi wa mwisho, na ambaye ndiye pekee aliyekufa kifo cha kawaida. Yohana, kabla ya kwenda kwenye kisiwa hiki, alishtakiwa kwamba ni mchawi, naye akachemshwa kwenye pipa la grisi kwa saa ishirini na nne bila kumuunguza. Huwezi kuchemsha Roho Mtakatifu amtoke wa mtu. Wakamchemsha kwa saa ishirini na nne kwenye pipa la mafuta pasipo kudhurika, ndipo wakasema. Sababu iliyotolewa na wa, Warumi ni kwamba ye alikuwa ni mchawi, ndipo akailoga ile grisi, yale nia ya, ya kimwili inayoweza kuwazia. Sasa mnaona wanapotuita wasomaji wa mawazo na wapiga ramli na Belzebuli, mnaona mahali roho hiyo ya kale ilikotoka. Lakini mnaona mahali roho halisi anakotoka ni nyakati za kanisa mnaona saa ishirini na nne akachemshwa katika grisi yenye joto iliyokuwa imechemka sana na hata haikumgusa lo no, jinsi Mungu alivyomjengea ngome ndani yake kwa roho wake mtakatifu kazi yake haikuwa imemalizika walimweka kwenye kisiwa hicho kwa muda wa miaka miwili basi wakati Mungu alipokuwa naye huko peke yake aliandika kitabu cha ufunuo jinsi malaika wa Bwana alivyomfunulia Halafu basi mara hayo yalipokwisha, alirudi nchini mwake na kulichunga kanisa la Efeso, naye akafa na e akazikwa Efeso. Yohana mtaua oh, lo ni mandhari ya jinsi gani! Sasa vema, kanisa wakati huo lilikuwa chini ya Yohana ama chini ya mateso makuu. Yohana anaandika kifungu cha tisa: mimi Yohana niliye ndugu yenu katika mate, na mwenye kushiriki pamoja nanyi katika mateso na ufalme na subira ya Yesu Kristo, na alikuwa katika kisiwa kiitwacho Patimo kwa ajili ya neno la Mungu na ushuhuda wa Yesu Kristo. Kwa maneno mengine yeye alilichukua neno la Mungu na alikuwa akilithibitisha kwamba lilikuwa ni neno la Mungu, ndipo Kristo akarudi kupitia kwake na kushuhudia kwamba alikuwa sahihi. Haya basi, neno la Mungu likidhihirishwa ndani yake, likithibitisha ya kwamba yeye alikuwa ni mtumishi wa Mungu, basi wasingeweza kukana jambo hilo. Kwa hiyo iliwabidi kumwambia ya kwamba alikuwa ni mchawi, aliloga ile grisi nayo haingemdhuru, kisha akawaloga watu wala hawakuponywa naye alikuwa ni mpiga ramli ambaye asingeweza, namna fulani ya mtu mbaya, pepo mba, pepo mchafu. Na hiyo ndiyo sababu walimweka huko nje, walidhani alikuwa hatari kwa miongoni mwa umma lakini alikuwa tu akiyatekeleza mapenzi ya Mungu, naye Mungu alikuwa na kusudi fulani. Chini ya hali hiyo yote, asingeweza kumtumia na mateso yote na kadhalika, maana watakatifu walikuwa wakija, lo, ndugu Yohana, tutafanya nini juu ya jambo hili? Na sisi tutafanya nini? Yohana alikuwa nabii, tunajua hilo, na kwa hiyo walikuwa wakiuliza maswali haya. Kwa hiyo Mungu aliifanya tu himaya ya Kirumi kumchukua na kumweka huko nje kisiwani, ndipo kasema sasa hima Yohana inataka kukuonyesha jambo fulani litakalotukia. Mume wa mwisho hakuku wako na mwingine wa kuyaandika ila Yohana. Kwa hiyo wakamweka huko nje kwenye kisiwa cha Patimo kutoka mwaka wa tisini na tano AD hadi tisini na sita AD naye akaliandika na kusema, mimi ndugu yenu na mwenye kushiriki pamoja nanyi katika mateso. Sasa ye hakunena juu ya ile dhiki kuu, hiyo haikuwa ni ile dhiki kuu, wala haiji kwa kanisa. Ile dhiki kuu inawajia Wayahudi, si kanisa. Kwa hiyo haikuwa ni ile dhiki ile dhiki kuu. Sasa kifungu cha kumi, nilikuwa katika roho siku ya Bwana, nikasikia nyuma yangu nini? Sauti ya baragumu. Na likuwa katika roho siku ya Bwana. Sasa huwezi kufanya lolote jema mpaka kwanza uingie katika roho. Mungu hawezi kukutumia wewe, ni wewe ni wewe ni wewe, ni jitihada zako zote ni, ni bure mpaka kwanza ulifanye katika roho kama nitaimba nitaimba katika roho, kama nitaomba Paulo alisema nitaomba katika roho. Na ndipo kama kuna kitu chochote kitakacho nijia ambacho kina faida yoyote hakina budi kufunuliwa kwangu na roho na kuthibitishwa kwa neno, kudhihirishwa kwa matokeo yanayopatikana. Sasa kama vile kwa maneno mengine, kama nikisema, Yesu Kristo aliahidi katika neno lake ya kwamba kama ningetubu nibatizwe katika jina la Yesu Kristo nitapokea kipawa cha Roho Mtakatifu, jambo la kwanza nitakalofanya ni kutubu. Imefunuliwa kwangu kwamba hiyo ni kweli, kisha nibatizwe katika jina la Yesu Kristo, basi matokeo yake ni nitampokea Roho Mtakatifu. Kama nikiwa mgonjwa, naye aliniahidi, kama nikiamini na kuwaita wazee wa kanisa wanitie mafuta, waniombe, kuomba kwa imani utamuokoa mgonjwa huyo, Bwana naamini inafuata maagizo yako. Jalia mzee aniombee anitie mafuta, hilo la tosha. Endelea tu, ime imekwisha kabisa. Lo, unasema wewe, sioni tofauti yoyote hata hivyo. Yesu hapo amezaliwa, hapo Mungu alipomshinja kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu. Wakati yeye alikuwa, yeye alikuwa mwanakondoo wa Mungu aliyechinjwa kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu. Lakini katika nia ya Mungu mwenyewe, yeye alikuwa tayari amechinjwa, wala mimi sikuwa hapa wala wewe, bali katika kitabu cha Mungu, kama majina yetu yaliwahi kuwa mle, yaliandikwa kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu. Mungu anaposema jambo lolote alina budi kutukia. Kwa hiyo, unapotimiza masharti ya Mungu, kumbuka tu Mungu atajidhihirisha mwenyewe na kuyashughulikia mengine. Wewe endelea tu, ni kazi iliyomalizika. Lo! hilo si ni la ajabu lo? no, jamani wazia, mwambie Mungu tu, naye Mungu alisema, wewe fanya hivi nami na nitafanya hivi vema. Kama nikienda nifanye hivi, yeye hana budi kufanya vile. Sasa Ibilisi anasema, unaona, yeye anachelewa hilo halileti tofauti yoyote. Danieli aliomba wakati mmoja na ilikuwa siku ishirini na moja kabla malaika hajamfikia, kamwe bali hakuvunjika moyo. Alijua atakuja kwa vyovyote vile, kwa hiyo alingojea tu mpaka akafika. Wazo ndilo hilo, no. Hapo ndipo unapata imani. Sasa hatuna budi kuachana na hilo. Lingefanya ibada ya uponyaji upesi sana, sivyo? Hiyo ni kweli. Naam, ya imani, lakini tunataka ibada ya kuiponya nafsi, uponya upande wa ndani, kwa sababu huo ndio utakaudumu. Ukipata uzima wa milele, uzima wa milele hautoweki wala kuchakaa. Unadumu, unadumu vile vile. Sasa yeye aliingia katika roho kabla jambo lolote halijatukia. Jambo la kwanza alilofanya, yeye alikuwa katika kisiwa kiitwacho Patmo mambo haya yote aliyokuwa amefanya na yeye akasema ilisikia sauti na mambo haya mengine yote lakini kabla chochote hakijatukia, ye alikuwa katika Roho. Na ukiangalia hilo katika Biblia yako, herufi kubwa ya Roho, Roho Mtakatifu. Amina. Aliingia katika Roho. Lo, ninafikiri tu hilo ni nzuri sana. Ilikuwa katika Roho siku ya Bwana. Siku gani? Siku ya Bwana. Sasa huo hapo mjadala mkubwa, hebu tuutulize huo kwa dakika moja tu. Sasa kama tulivyosema asubuhi ya leo, wengine walisema ya kwamba ufunuo wa Mathayo Mtakatifu kumi na saba ulikuwa Petro. Kanisa Katoliki lilisema yeye alilijenga kanisa lake juu ya Petro, yeye alikuwa papa wa kwanza. Angaliwezaje kuwa papa naye alikuwa ameoa? Mnaona, kisha akasema Petro alienda Rumi, akavikwa kule. Basi niambieni mahali pamoja historia ama mahali popote ambapo Petro aliwahi kwenda Rumi. Unaona, Paulo alienda, bali si Petro. Vema, kwa hiyo tunaona ya kwamba itikadi hizi zote na kadhalika zimeingia tu kisiri, unaona lakini, na watu siku hizi ni kila uendako wao, wow, kanisa fulani kubwa lina msumari fulani uliokuwa mkononi mwake. Unajua, wana misumari mingapi? misumari ya kweli leo hii iliyokuwa katika kumi na tisa wana mifupa, wana wana vipande vya majoho na kugusa na kushika, nasi hatuna hatuna vitu hivyo, hatuvihitaji hivyo. Kristo yuhai yuko ndani yetu, sio msumari fulani, ama kipande cha msalaba, ama kipande cha mfupa, ama kitu fulani. Yeye ni Mungu aliye hai akiishi ndani yetu, sasa akijidhirisha mwenyewe kuna kitu kimoja tu cha ukumbusho, hicho ni meza ya Bwana, kumbukumbu ya kifo chake. Lakini kuhusu Kristo mwenyewe, yeye yuko pamoja nasi na ndani yetu, na hicho ndicho kitu tunachotaka kupeperusha, utukufu wa Roho Mtakatifu kwa ulimwengu, tuupeperushe mpaka taa itakapozima. Vema, sasa nini kwa hiyo mnaona tulichukua upande huo mwingine wa barabara. Unajua, siku zote nimejaribu kuwa hivi. Bwana wetu daima amenifunulia kuna kupita kiasi upande mmoja na kupita kiasi upande mwingine, bali papo hapo katikati ya barabara ndipo ulipo ukweli. Hivi mliona Isaya ambapo yeye alisema ya kwamba kutakuwako na njia kuu, Isaya thelathini na tano nani, mnakumbuka jinsi ndugu zetu wa nazarayo walivyozoea kuimba ule wimbo? Wajua, barabara kuu ya utakatifu, barabara kuu ya utakatifu. Sasa kama utasoma Biblia yako vizuri, haisemi barabara kuu ya utakatifu. Ilisema itakuwako na barabara kuu na njia nayo, na itaitwa sio barabara kuu ya utakatifu, bali njia ya utakatifu na ni kiunganishi ambacho kinaimalizia sentensi yako. Unaona, utakuwako na njia kuu na njia nayo, itaitwa njia ya utakatifu, sio njia kuu ya utakatifu. Unaona, barabara inajengwa njia, barabara nzuri inapojengwa sehemu iliyo juu zaidi iko katikati, kwa sababu inaachilia takataka zote zifagiliwe pande zote mbili. Jambo ndilo hilo, mtu anapomjia Kristo kweli, yeye ameyaelekeza macho yake kwa Kristo. Kama yeye kidogo ana mihemko, atakuwa mlokole. Kama ni baridi kidogo, ataenda upande huu mwingine, na awe tango tu upande huo mwingine, naona akili zake lakini jambo muhimu ni papo hapo katikati ya barabara. Ukiwa na Roho wa kutosha ndani yako anayekupasha joto na unapiga hatua amina. Ha, na huku unajua ya kutosha kujidumisha chini ya utiifu kwa Roho, kuenenda kama tu Roho anavyoenenda, sio mpaka wala baadaye, jinsi tu Roho anavyoenenda. Kanisa Katoliki lilisema ule ufunuo ulikuwa ni Petro kanisa la Kiprotestanti likasema ulikuwa ni Kristo, bali Biblia inafundisha ulikuwa ni ule ufunuo aliyompa Mungu, alimpa wa Kristo. Wewe ndiwe Kristo mwana wa Mungu aliye hai. Heri wewe, Simoni mwana wa Yona, mwili na damu havija kufunulia hili. Hakuna mtu seminari wala nyumba ya watawa chochote kile kilikufundisha hili, bali Baba yangu aliye mbinguni amekufunulia hili. Wewe ni Petro, juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu, wala malango ya kuzimu hayawezi kulishinda. Sasa tunafikia mahali pengine hapa ambapo wanapata mawazo mawili mbalimbali. Sasa huenda nimekosea, kama nimekosea, Mungu anisamehe, lakini sitakubaliana na Waadventista wa Sabato wanaosema ya kwamba ilikuwa ni siku ya saba alipokuwa kule, siku ya Bwana. Ndugu wa Adventista wa Sabato na wengi wao wanadai ya kwamba ilikuwa ni siku ya sabato ambayo aliiita siku ya Bwana. Kanisa la Kikristo linaiita siku ya Bwana ju- Jumapili, siku ya kwanza. Nasi tunaona mara nyingi ya kwamba ya kwamba kanisa la Kikristo bado hata wa leo wa Protestanti wanaiita siku ya Bwana Jumapili. Hilo si la kimaandiko. Jumapili ilikuwa ni siku ya kwanza ya juma katika Biblia, si siku ya Bwana, wala haikuwa ni siku ya saba sabato. Haingewezekana kuwa mojawapo ya siku hizo, maana ilimchukua Yohana miaka miwili kuandika Ufunuo ilikuwa ni siku gani? Ingekuwa na nyingi ya hizo siku za saba na siku za kwanza ambazo zingepita. Biblia Mfunuo kiliandikwa kuanzia mwaka wa tisini na tano AD hadi tisini na sita miaka miwili. Ilikuwa ni siku ya Bwana. Siku ya Bwana ni vile hasa ilivyosema, na hivyo ndivyo ilivyokuwa ilivyo. Yohana alibebwa katika Roho, akafika kwenye siku ya Bwana. Hii ni siku ya mwanadamu, bali siku ya Bwana itakuja kote. Katika maandiko tutapata ya kwamba yeye alikuwa katika siku ya Bwana, alitwaliwa katika roho na kuchukuliwa kupelekwa kwenye siku ya Bwana. Amina. Ah, hiyo ni kweli. Unaona, alikuwa katika siku ya Bwana. Biblia inazungumza juu ya siku ya Bwana, tutaifikia katika muda kidogo, maandiko mengi. Jambo la kwanza, siku ya sabato kama tunavyoizungumzia siku ya Sabato, sio kutunza siku fulani Hatuna amri ya kutunza jumamosi kama sabato. Hatuna amri ya kutunza siku ya kwanza kama sabato. Katika agano jipya, Biblia ilisema katika Waebrania mlango wa nne, kama Yesu angaliwapa raha, asingenena juu ya siku nyingine baadaye. Hiyo ni kweli, lakini imesalia raha ama kutunza sabato kwa watu wa Mungu, kwa kuwa sisi tulioamini pia tumeingia katika raha yake. Tunaacha kazi zetu kama Mungu alivyoacha zake. Angalieni. Lo, Bwana asifiwe. Inaanza tu kujisikia vizuri sana, ninajisahau. Angalia, katika siku ya Sabato, Mungu aliumba dunia katika siku sita, kisha siku ya saba akaingia katika raha, wala hakurudi tena kujenga dunia zingine ndipo akawapa watu kama kumbukumbu kwa -kumbu, sababu msingeweza kuiweka sasa, maana wakati mkiweka sabato hapa, upande ule mwingine wa ulimwengu ni Jumapili tena. Basi unaona, kwa hiyo ilionyesha ya kwamba ilikuwa ni kwa ajili ya watu fulani, kipindi na wakati, kwa ajili ya Israeli. Lakini basi imesalia kuweka sabato kwa ajili ya watu wa Mungu, kwa maana sisi tulioamini tunaingia katika raha yake ijapokuwa zile kazi ninanukuu Ibrania mlango wa nne, ijapokuwa zile kazi zilimalizika tangu kuwekwa misingi ya ulimwengu. Kwa maana alinena mahali fulani hivi siku ya saba, na tena ameweka siku fulani akisema katika Daudi, ninyi mnaoliandika wa Ibrania nne, tena aliweka siku fulani akisema katika Daudi, leo baada ya muda mwingi namna hii imesikiwa mkisikia, ama kasema wakati mkiisikia sauti yake, msiufanye mgumu moyo wenu. Kwa maana kama Yesu angaliwapa raha siku, asingaliinena siku nyingine baadaye, lakini imesalia raha ama kuweka sabato. Neno raha sabato, ni neno geni kwetu ambalo maana yake ni raha, ni neno la Kiebrania ambalo linamaanisha siku ya raha, siku ya sabato, usifanye kazi, pumzika. Kwa maana kama Yesu angaliwapa raha ni asingali nini, asingalizungumzia siku nyingine, lakini imesalia raha ama kuweka sabato kwa watu wa Mungu. Kwa maana sisi ambao tumeingia katika raha yake tunastarehe katika kazi zetu kama vile Mungu alivyostarehe katika kazi yake Kamwe hatuirudii kesho yake juma lijalo na kuanza tena, tumeingia katika raha. Yesu akizungumza juu ya zile heri alisema, mmesikia watu wakale wakisema, usiue, nawaambia mtu yeyote kumkasirikia ndugu yake pasipo sababu ameua tayari. Mmesikia ikisemwa hao wakale, usizini. Hiyo ndiyo amri, lakini nawaambia kila amwangaliaye mwanamke kwa kumtamani amekwisha kuzini naye moyoni mwake. Hiyo ni kweli. Kwa hiyo mambo haya yote yalikuwa ni kumbukumbu, ishara tu, maajabu yakiungojea wakati ulio halisi kuja. Sasa Yesu alipomaliza hayo, Mathayo kumi na moja, zile heri, yeye alisema njooni kwangu ninyi nyote mnaosumbuka, mliochoka na wenye kulemewa na mizigo, nami nitawapa raha nafsini mwenu. Isilikeni nira yangu, mimi ujifunze kwangu, kwa kuwa mimi ni mpole na mnyenyekevu wa moyo. Hiyo ni kweli. Njooni kwangu ninyi nyote msumbukao na kulemewa na mizigo, nami nitawapa raha nafsini mwenu. Kama mmesumbuka siku moja, siku kumi, miaka mitano, miaka thelathini na mitano, miaka hamsini, miaka tisini, nanyi mmechoka na kudhoofika, njooni kwangu nitawapa raha. Nitawaondolea mzigo huo wote wa dhambi na kuingia ndani yenu na kuwapa raha kamilifu na utoshelevu. Sasa hiyo raha ni kitu gani? hebu hebu tulitatue hili kidogo, tuone kwamba ni nini. Baadhi yao walisema, mbona wewe naenda kajiunge na kanisa la, jiandikishe jina lako kitabuni la, vema, namna fulani ya ubatizo wa maji la, hebu na tulitatue, tuone kwamba ni kitu gani. Tungetaka kufanya hivyo papa hapa, wakati tukingojea taona mahali Yohana alipoenda yeye. Aliingia kwenye siku ya namna gani? Wakati Yesu alipokufa duniani na kazi yake ikamalizika, yeye aliingia mahali fulani. Sasa hebu turudi kwenye Isaya mlango wa ishirini na nane na kifungu cha nane. Ninaamini ndipo sasa, Isaya ishirini na nane nane basi. Na tusome Isaya ishirini na nane nabii huyo akinena miaka mia saba na ishirini kabla haijatukia. Sasa ni wangapi wangetaka kujua sabati ya kweli ni ipi? Raha ya kweli hii hapa. Sasa hapa ndipo nabii aliponena habari zake, nami nitawaonyesha mahali ilipotimia. Angalieni misaa ishirini na nane nane maana zote, nabii akitabiri juu ya siku hizi. Maana meza zote zimejaa matapiko na uchafu, watu wa kila ushirika ambao huvuta sigara na kunywa pombe na kusema uongo na kuiba, hata hapana mahali safi. Atamfundisha nani maarifa? Ungemfundisha nani maarifa siku hizi? Ni wangapi waliomsikia Billy Graham leo? Yalikuwa ni mahubiri mazuri sana aliyohubiri, jinsi ambavyo watu wangeweza kuamini uongo na kuendelea na uongo huo, na, na hata kujihesabia haki na kufikiria kwamba walikuwa wakifanya haki. Umma wa Marekani ukichukua yeye, alisema na kusema, kujuo la mtu mwenye busara na sigara ya mvuta sigara, wakichukua moja ya uongo wa Ibilisi badala ya kumfanya mjinga, vyovyote alivyo kuvuta kitu kama hicho, na kujaribu kumfanya yeye mtu mwenye busara yeye ni mpumbavu. Hata kuivuta wakati nini? Wakati imejaa mauti na kansa na kila kitu kingine, naye angali anaivutia ndani ya mapafu yake? Yeye ni mpumbavu. Hiyo nini, hiyo jio la mtu mwenye busara? Wala hakuna kitu kama hicho. Mtu mwenye busara hatumii kitu hicho hakuna maisha ila kwenye hotel ya tisini na mbili ama kitu kama hicho. Hakuna uzima nje ya Kristo. Huo ndio uzima halisi wa kweli. Ni kitu gani kinachowafanya wanaume na wanawake wanywe kitu hicho? Kwa sababu wanajaribu kuridhisha hicho kitu mle ndani ambacho Mungu alikiweka mle ndani, wapate kumwonea yeye kiu Nao wanajaribu kukiridhisha kwa mambo ya ulimwengu huu, na hiyo ndio sababu tuna vitu hivyo. Hiyo ndio sababu watu wanatenda jinsi hiyo, kwa maana wanajaribu kuridhisha hicho kiu kilicho ndani yao kwa ajili ya Mungu, naye ibilisi anawapa mauti badala ya uzima. Meza zote zimejaa matapiko, makasisi, kila kitu kingine wananena habari zake, ni sawa kufanya burudani ndogo, safi. Hakuna kitu kama hicho. Atamfundisha nani maarifa na ni nani atakayemfahamisha habari hii? ni wale walioachishwa maziwa, walioondolewa matitini. Sasa sisi si watoto wachanga tena. Kwa maana ni amri juu ya amri, amri juu ya amri, kanuni juu ya kanuni, kanuni juu ya kanuni, huku kidogo na huko kidogo. Kwa kuwa kwa midomo ya watu wageni na kwa lugha nyingine atasema na watu hawa, ambao aliwaambia, hii ndiyo Ati nini? Uweka Sabato raha yenu, ambapo mnaweza kumfanya aliyechoka. Jioni kwangu ninyi mliochoka amumelemewa na mizigo mizito, mpeni raha yeye aliyechoka. Huku ndiko kuburudika, lakini hawangesikia. Hilo lilitukia lini? Miaka mia saba na kumi na miwili baadaye, wakati kwenye siku ya Pentekoste, midomo ya watu wageni iliwashukia watu, nao wote wakajazwa na Roho Mtakatifu na kuanza kunena kwa lugha zingine, na Roho Mtakatifu akayachukua maisha yao mateka, wakaachana na mambo yao ya kilimwengu, ndipo wakaingia katika raha pamoja na Kristo. Paulo alisema katika Waebrania mlango wa 4, sisi tulioingia katika raha yake tumeachana na matendo yote ya kilimwengu, kama Mungu alivyofanya kwenye ile siku ya uumbaji wake. Aliingia katika raha ake nasi tunaingia pamoja naye baada ya kuachana na kazi zetu za ulimwenguni. Hiyo hapo sabato yenu halisi ya kweli. Kwa hiyo Paulo alitwaliwa na kuingia kwenye huyo roho wa sabato, naye akahamishwa na Roho Mtakatifu mpaka akaingia kwenye siku ya Bwana. Kwa nini tuna vita? Ni kwa nini tuna taabu? Ni kwa nini taifa linapigana na taifa? Yesu alikuja mfalme wa uzima, nao wakamuua. Katika majuma machache ama hata sasa hivi kuna kulungu na akina baba krismasi na, na milio ya kengele na kila namna ya vitu vikining'inizwa, ambayo ni sherehe ya kipagani. Ni kanuni ya kanisa Katoliki, watu wakilipa gharama kubwa na kubadilishana zawadi na vitu kama hivyo. Upagani. Krismasi ni siku ya kuabudu na jambo lingine, wala Kristo hakuzaliwa tarehe 25 Desemba. Isingewezekana kwake, kama ulipata kwa Wayahudi, vilima vimejaa theluji vibaya sana kuliko ilivyo hapa. Alizaliwa Aprili, wakati maumbile yote yanapochipusha. Sasa bali ni mapokeo yao. Na ni kwa nini, kwa nini tunafanya mambo hayo? Ni kwa sababu tunafuata mapokeo ya wanadamu badala ya amri za Mungu hao kitu kama hicho kisingejalisha bali wanaifanya tu kuwa ni siku ya biashara. Ni fedheha, aibu kwao kufanya vitu kama hivyo, sherehe ya kipagani. Ni lini Baba Krismasi alipata kuwa na uhusiano wowote na Yesu? Ni lini sungura wa Pasaka, ama kuku, ama waliotiwa rangi kwa namna fulani ya wino, ama chochote kile, ama namna fulani ya sungura mdogo mweupe, walipata kuwa na uhusiano gani na kufufuka kwa Yesu Kristo? Hivi hamuoni jinsi ulimwengu wa kibiashara? Hiyo ndio sababu wanauza maskini vitabu hivi vya roki na picha chafu na vinyaa na vitu kama hivyo. Ni kwa sababu asili ya watu inatamani sana upuzi kama huo, ni kwa sababu kuna kasoro moyoni, hawajawahi kuingia katika raha hiyo pamoja na Mungu na kuachana na mambo haya. Wanapoingia kwenye hiyo na kumpokea Roho Mtakatifu, basi wamemalizana na ulimwengu na mambo ya ulimwengu. Mungu alimhamisha lo no, yamini ya kwamba alichukuliwa kama Paulo, sasa huko juu mpaka mbingu ya tatu na kuona mambo. Sema Roho Mtakatifu wa thamani alifanya hivyo majuma machache yaliyopita hapa, akaniruhusu kuona. Kwa maneno mengine, nilikuwa ninaogopa mauti, ndipo Roho Mtakatifu akanichukua na kunionyesha jinsi ilivyokuwa. Mmeusikia ushuhuda huo Ndipo niliporudi basi, mauti, uko wapi mwiba wako? Kuhamishwa, kuona yale yaliyokuwako ng'ambo ya pazia. Aliniruhusu kurudi kuambia ya kwamba huko ng'ambo sisi si mizuka na pepo, sisi ni wanaume na wanawake, vijana. Hatutakufa kamwe, hatutakuwa wagonjwa ng'ambo tu ya pazia. Mauti hayawezi kufanya zaidi ya kukuvuta, kukuingiza mahali pale. Sasa Yohana alihamishwa kutoka kwenye kisiwa cha Patimo katika roho mpaka kwenye siku ya Bwana. Hii ni siku ya wanadamu. Wanadamu wanapigana, bali siku ya Bwana itakuja wakati falme hizi zitakuwa ni falme za Bwana wetu na za Kristo wake. Ndipo kutakuwa na ule utawala mkuu wa miaka elfu. Siku ya Bwana siku ya kuja kwake, hukumu yake, hiyo itakuwa ndiyo siku ya Bwana. Hii ni siku ya wanadamu. Hiyo ndiyo sababu wanakusukuma sukuma kila mahali na kukufanyia wapendavyo, bali kutakuwako na wakati. Wanakuita wanakuita sasa mtakatifu anayejibingirisha na mlokole, bali utakuja wakati, unaona, ambapo hawatafanya hivyo Watalia na kuomboleza na kuanguka miguuni pako. Biblia ilisema katika Malaki nne, hata mtatembea juu ya hayo majivu wakiisha kuteketezwa, alitawaachia shina wala tawi. Hivyo ndivyo Biblia inavyosema hasa, wenye haki watatembea juu ya majivu ya waovu. Hiyo ni kweli kabisa. Hawatasalia shina wala tawi. Hakuna kitu cha kurudia au wataangamizwa kabisa. Sasa hii ni siku ya mwanadamu, matendo ya mwanadamu, kazi za mwanadamu, kanisa la mwanadamu, mawazo ya mwanadamu, bali siku ya Bwana inakuja. Sasa ye alikuwa katika Roho katika siku ya Bwana sema na jambo la kwanza alilosikia alipokuwa katika Roho katika siku ya Bwana. Sasa tumefika kwenye kifungu cha kumi, katika roho siku ya Bwana, naye akasikia sauti kama ya baragumu. Hebu tusipite mfano mmoja sasa, kama itatubidi kulichukua kesho, tunaweza kulichukua. Unaona? Mtu fulani aiangalie tu saa ya ukutani, isije nikawachelewesha. Pema, sasa, nilikuwa katika roho katika siku ya Bwana. Sasa kumbukeni, jambo la kwanza likupasalo kufanya ni nini? Ingia katika roho. Tunuo hizi zitapataje kuwajia? Kamwe. Ingieni katika roho. Utampataje Roho Mtakatifu? Kamwe. Ingia katika roho Ingia katika roho. Ulipokuwa mwenye dhambi na ukaenda kwenye dansi, uliingia katika roho. Hiyo roho, jamani, ulianza kupiga makofi yako na kufanya vishindo kwa miguu yako na vifijo na kuitupa kofia yako sakafuni na kuzunguka na kuzunguka ukitenda kipumbavu. Ulikuwa katika roho yake. Ungeweza kuwazia jamaa aliyekuwa shabiki wa dansi akienda kwenye dansi aseme, vema, ninyi nyote mna wakati mzuri? Nadhani no. Wangesema, ewe wala ukutani, ondoka hapa. Unaona, weende kwenye mchezo wa mpira fulani <cukuflaani> aingize goli ama chochote kile uketi na kuangalia na kusema sema, nadhani hilo lilikuwa nzuri sana. Hasha, usingekuwa shabiki wa besiboli, usingekuwa nini halisi, usingekuwa katika roho ya besiboli. Mtu anapoingiza goli unainuka na kupiga makelele, jamani, ushindi, uipige kofia ya mtu fulani kutoka kichwani mwake, namna hiyo, hakuna mtu atakayesema neno kulihusu. Alafu kanisani, unapoingia katika roho, unasimama na kupiga makelele, utukufu, haleluya, Bwana asifiwe. Mtu fulani anageuka kasema, mtakatifu anayejibingirisha? No ndugu, no. Nitawaulizeni swali, kama sisi ni watakatifu wanaojibingirisha kwa sababu tunafanya hivyo, basi wao ni waovu wanaojibingirisha huko nje. Afadhali niwe mtakatifu anayejibingirisha nawe, je, kuliko asiye mtakatifu. Jamani, hakika hao waovu wanaojibingirisha sasa yeye alikuwa katika roho, aliingia katika roho, ndipo mambo yakaanza kutukia ipo. Basi wakati alipofika kule alisikia baragumu. Sasa baragumu siku zote hutangaza kukaribia kwa kitu fulani. Kama wakati unapokuja mfalme, anapokaribia watapiga baragumu. Yesu atakapokaribia atapiga baragumu, hiyo ni kweli. Wakati Yusufu alipotokea walipiga baragumu, na sasa kitu fulani kinatokeza. Yohana aliingia katika roho na kusikia baragumu alisikia baragumu naye akageuka kuangalia kilichokuwa nyuma yake. Aliposikia baragumu akiisha kuingia katika roho, labda alikuwa akicheza, akiruka, akikimbia huku na huku kisiwani. Alikuwa na wakati mzuri, alikuwa katika roho. Kwa hiyo basi yeye, hilo linaweza kusikika la kufufuru, bali silimaanishi hivyo. Naona angeweza, hiyo ni bema huenda alikuwa akifanya hivyo. Naamini alikuwa na wakati mzuri katika Roho, akimsifu tu Mungu kwa sababu hilo hasa hilo lililotukia hapo, roho alipowashukia mara ya kwanza. Roho Mtakatifu alipowashukia waliyumbayumba yumba kama wanaume na wanawake walevi, na kufanya kama walevi na kupayukapayuka na kuita kuendelea jinsi hiyo, hata watu wakasema, watu hao wamejaa mvinyo mpya. Hivyo ndivyo walivyotenda mara ya kwanza. Kwa hiyo huyo roho akija tena Labda atafanya vivyo hivyo. Naona hakuna mapya kuhusu jambo hili. Hii ni dini ya mtindo wa kale. Naam, katika roho siku ya Bwana. Sasa tunalisikia kitu gani? Sasa, sasa yeye alikuwa akifanya nini? Alihamishwa kutoka kwenye kiswa hicho, sasa katika roho akaingia kwenye siku ya Bwana. Mara alipofika kwenye siku ya Bwana alisikia baragumu. Ni kitu gani? Ni mtu anakaribia, mtu mashuhuri anakaribia, baragumu inalia, mtu fulani anakuja, akaangalia Haleluya! baragumu ikisema, mimi ni Alfa na Omega, wa kwanza na wa mwisho. Mmhm, si tangazo la mtu wa pili ama mtu wa tatu, bali mtu wa pekee. Mimi ni wote wawili, Alfa na Omega. Kabla kuonyesha chochote oh, nataka kukujulisha mimi ni nani. Kunduo ulio mkubwa kuliko zote ni wa uungu, uungu mkuu wa bwana wetu Yesu Kristo. Huwezi kuingia kwenye msingi wa kwanza mpaka utakapoamini huo, kutoka nje. Hivyo ndivyo Petro alivyosema, dubuni kisha muuone uungu kabatizwa katika jina la Yesu Kristo kwa ondoleo la dhambi zenu, ndipo mko tayari kuingia katika Roho. Jambo la kwanza likupasalo kujua ni uungu wa Kristo. Mimi ni Alfa na Omega, mimi ni kuanzia A hadi Z, hakuna mwingine ila mimi. Nilikuwako hapo mwanzo, nitakuwako huko mwisho. Mimi ni yule aliyekuwako, aliyeko na atakayekuja, Mwenyezi. Wazieni hilo. Hivyo ndivyo baragumu ilivyosema, wa mwangalifu, Yohana. Umeingia katika roho, kitu fulani kitafunuliwa kwako. Ni kitu gani baragumu ililia? Jambo la kwanza, mimi ni alfa na omega, wa kwanza wa ufunuo zote. Oh ewe mwenye dhambi, inama kubu sasa kabla wakati haujachelewa sana. Mimi ni alfa na omega, hilo ndilo jambo la kwanza alilomjulisha kwamba yeye ni nani. Ni nani huyu anayekaribia? Je, huyu ni mfalme Yesu? Mfalme Mungu? Mfalme Roho Mtakatifu? Alisema mimi ni hao wote. Mimi ni kuanzia a hadi huu, mimi ni mwanzo na mwisho, mimi ni wa milele asiyepatikana na mauti. Baadaye kidogo tu tunamuona katika uti wake wenye sehemu saba, angalia kile alicho basi. Mimi ni mwanzo na mwisho, mimi ni alfa na omega, wa kwanza na wa mwisho. Ilikuwa kabla hapaja kuwapo na wa kwanza, na baada ya kutokuwa na wa mwisho, tena bado nitakuwepo. Kwa maneno mengine, wa kwanza na wa mwisho na uyaonayo andika katika kitabu na upeleke kwa makanisa saba yaliyoko Asia, kwa Efeso, Smirna, Pergamo, Thiatira, Sardi, Filadelfia na Laodikia. Sawa, wa kwanza wa wakunuo zote ni uungu mkuu wa Yesu Kristo. Lazima ujue yeye ni nani wakati ukisikia sauti Sawa, sauti ile ile iliyosikika juu ya mlima Sinai, sauti ile ile iliyosikika juu ya mlima wa kugeuka sura, yule yule mmoja kama mwana wa Adamu. Sasa angalia katika kifungu hiki kinachofuata sawa nikageuka mlango wa kumi na mbili. Sasa tutayaacha makanisa haya kwa dakika moja tu, kwa sababu juma hili zima linakuja kwenye makanisa haya, unaona? Kwa hivyo tutayapita tu hayo, lakini akasema hivi, nitakuelekeza utume ujumbe huu ambao ninakuonyesha. Ni nani mimi? Ni wa kwanza na wa mwisho, mimi ndimi mkuu, mimi ndimi mwenyezi, na nimekuja kukwambia kuwa ninakupa ujumbe kwa makanisa saba, nataka uuandike, uutayarishe, unaona? na makanisa saba yaliyoko Asia. Sasa yalikuwa ni makanisa huko wakati huo yenye asili ndani yao, ambayo iliwakilisha hizi nyakati za kanisa zijazo. Sasa nikageuka ili niione sauti iliyosema nami, nikageuka nikaona vinara vya mishumaa saba vya dhahabu. Vinara vya mishumaa saba vya dhahabu, sasa ni toleo la King James, ambapo labda unalo la Scofield au, au labda la mkuatano wa Thompson au baadhi yao. Si sahihi hapo, haisemi vinara vya mishumaa, inasema vishikizo vya taa, vinara vya taa. Naamini hilo neno sahihi, neno sahihi lililosemwa katika tafsiri ya asili. Tazama, kwa maneno mengine, vinara hivi vya taa saba vya dhahabu vilikuwa makanisa saba. Yeye anasema baadaye kidogo nini katika kifungu cha ishirini, hapa, vinara saba vya taa ulivyoviona ni makanisa saba. Kwa hiyo mnaona, kama ulikuwa ni mshumaa karibuni, ungetumika na kumalizika kwa muda mfupi tu, bali si mishumaa, kinara cha taa inasema ni kinara cha taa. Ilipogeuka niliona mtu kama mwana wa Adamu amesimama katikati ya katikati ya vinara vya taa saba. Sasa sasa, angalieni msumaa karibuni, ungeungua nao ungezima, hakungekuwako na ungevima cha zaidi katika saa chache ungeungua uishe. Lakini kinara cha taa, kinara cha taa ni kama hiki hapa. Hebu hebu tuchukue maandiko hapa, hebu hebu tufungue Zekaria nne moja basi labda tunaweza kupata katika Zekaria hapo kile tunachotaka. Zekaria nne moja, nami ninaamini na, basi labda katika hili tutaweza kuvuta pamoja kile tunachotaka. Can... <laughs> All right. All right. Siwezi kupata Zekaria katika Zefania sivyo? Vema, vema. Ma Maskini Biblia yangu ya kale karibu imechakaa. Uh, Zekaria Lord, nne moja sikilizeni and... kwa makini sasa, mpate picha nzuri hapa. Na yule malaika, nabii sasa, Miaka mia tano na kumi na tisa tu kabla ya Kristo. Na yule malaika aliyesema nami akanijia mara ya pili akaniamsha kama mtu aamshwavyo katika usingizi wake. Sasa nabii huyu yuko katika ono, ndipo yeye akaniuliza, unaona nini? Nikasema nimeona, natazama kinara cha mshumaa. Sasa hilo ni neno lile lile lililotafsiriwa kinara cha taa cha dhahabu tupu, nacho kina bakuli juu juu yake hiyo ilikuwa ni taa na taa zake saba juu yake, tena iko mirija saba ya kuleta mafuta kwa taa zote zilizo juu yake. Unaona, nyakati zile zile za kanisa zikija. Unaona, na mizeituni miwili karibu yake. Sasa ni aina gani ya, walitumia nini kwenye taa hizo katika wakati wa Biblia? Kuna mtu anayejua, mafuta ni mafuta ya aina gani? Mafuta ya mizeituni. Mizeituni miwili Ikitu gani? Agano Jipya na la Kale, miwili iliyosimama karibu yake, moja upande wa kuume wa lile bakuli na mmoja upande wake wa kushoto. Nami nikajibu nikamwambia yule malaika aliyesema nami, nikasema eh, ee, Bwana wangu vitu hivi ni nini? Ndipo malaika aliyesema nami akajibu akaniambia, hujui vitu hivi hivi, hivi ni nini? Nikasema la, Bwana wangu. Ndipo akajibu akaniambia akisema, hili ndilo neno la Bwana kwa Zerubabeli sema si kwa uwezo wala si kwa nguvu, bali ni kwa roho yangu, asema Bwana wa majeshi. Ye ataufanya upya Yerusalemu. Sasa kinara cha mshumaa ni nini? Ni kinara cha taa. Basi hebu ona jinsi lilivyo la kupendeza hapa. Alipogeuka alimwona huyu anayefanana na mwana wa Adamu. Hapa amesimama katikati ya vinara vya taa saba vya dhahabu, ambalo linamaanisha nyakati saba za kanisa zijazo na kila mrija ama ama kinara cha taa kimeshikamanishwa kwenye chetezo kikubwa cha mafuta, na katika mafuta haya kukatokea taa ndogo yenye umbo la kipekee iliyokuwa na utambi ndani yake, na utambi huo ukaning'inia kwenye hayo mafuta, na almuradi walimwaga mafuta juu ya hicho kinara, ambayo yaliujaza ule mrija mkubwa na lile tawi kubwa nayo na yakaingia kwenye mashina namna hii, nayo na taa iliyokuwa na utambi ulioning'inia chini mrija huu ulioingizwa katika, iliendelea kuwaka usiku na mchana, haikukubidi kuiwasha kamwe, haikuzimika. Waliendelea tu kumwaga mafuta kwenye huo mrija mkubwa. Navyo na vinara hivi vya taa vilivyotokeza namna hii vilikuwa na taa zimewekwa juu yake. Utambi kutoka kwenye hiyo taa uliingia hapa, ukapata uhai wake kutoka hapa. Ndoo ni tofauti jinsi gani? Na mshumaa ni tofauti jinsi gani? Ni kinara cha taa, nacho kinayavuta mafuta. Sasa vinara hivi vya taa, moto uliokuwa katika vinara hivi vya taa katika Agano la Kale, walipoiwasha taa moja, wasingeweza kuiwasha taa ya pili kwa moto ule ule waliokuwa nao mkononi mwao. Waliiwasha taa moja, kisha wakaichukua na kuiwasha taa nyingine, kisha wakaiweka chini, kisha wakaiwasha taa hii, alafu wakaichukua na kuiwasha taa hii kwa moto ule ule walioanza nao tangu mwanzo. Loo, natumaini halitapita juu ya kichwa chenu. Yesu Kristo yeye yule jana leo na hata milele. Moto ule ule, Roho Mtakatifu uliwasha kila moja ya makanisa hayo kote katika nyakati. Hivi Yesu hakusema katika Yohana kumi na tano mimi ndimi mzabibu, ninyi ni matawi? Sasa yeye ndiye mzabibu mkubwa, sisi ni matawi. Sasa mzabibu hauzai matunda kwamba unaweza kuchukua mtu wa jamii ya mchungwa kama mchungwa nawe unaweza kung'oa tawi lake bema ningesema mbalungi na kuchana mahali padogo kwenye mchungwa huo na kuupandikiza huo mbalungi humo utakuwa Hebu nenda hapa na kuchukua tawi la mlimau na kulipandikiza katika mchungwa, litakuwa. Ama chukua kwa mamanga na ulichukue, ama tunda lolote jamii ya chungwa, chenza ama kangaja, lolote la hayo matunda jamii ya chungwa, na kulipandikiza kwenye mti huu, basi litastawi kwa uhai wa mchungwa, lakini halitazaa machungwa. Litazaa balungi, litazaa kangaja, litazaa malimau, bali linastawi kwa uhai wa mzabibu halisi, bali kama mzabibu huo ukiwahi kuzaa mzabibu mwingine, tawi lingine litakuwa la uhai ule ule ulio ndani yake, litazaa chungwa kwa sababu hapo mwanzo kwenye shina lake kuna uhai wa mchungwa. Lakini mingine inaweza kuishi kwake, almradi ni asili ya jamii ya mchungwa, bali hauwezi kuzaa tunda la ule wa asili kwa kuwa si wa asili. Hivyo ndivyo kanisa lilivyo, wameuchana mzabibu na kupandikiza Presbiteri, Methodisti, Baptisti na kadhalika, namna hiyo unazaa tunda la kibaptisti, tunda la kipresbiteri, tunda la kimethodisti. Bali kama ukipata mti huo ukipata kuzaa tawi lingine, itakuwa ni tawi la aina ile ile ulilozaa kwenye siku ya Pentekoste. Tawi asilia litanena kwa lugha na kuwa na nguvu na ishara za Kristo aliyefufuka ndani yake. Kwa nini? Maana linastawi kwa rasilimali asilia lililopandiwa kwa kweli halikupandwa ndani yake, lilizaliwa mle. Bwana asifiwe! Oo jamani, sikuliwazia hilo papo hapo. Mnaona, hii mingine imepandikizwa, wanaipandikiza kwenye mti, kwa hiyo inazaa tunda kwa jinsi yake. Haiwezi kuchukua hili, haiamini lile, kwa sababu haikujua lolote kulihusu. Lakini kama ikizaliwa katika uzima ule ule uliotoka kwenye mti huo, hicho ndicho kitu pekee inachoweza kuzaa. Ni uzima wa shina asilia. Vinara hivi vyote vya taa vinaenea kwenye hilo bakuli moja kubwa, kiombo kimoja kikubwa mno, na ninii tisa mbalimbali, ama vinara vya taa saba mbalimbali, vinatoka kwake. Na vilipotoka, kila moja ya hizo taa ilikuwa ikivuta kutoka kwenye rasilimali kuu ya maisha yake, na nuru yake ilikuwa ni kwa sababu msumaa wake uliingizwa ndani ya mtungi huu mkubwa. lo no. Ni picha nzuri jinsi gani ya moja ya hizo nyota saba kiliwakilisha hizo maisha yake yakiwa na moto wa Roho Mtakatifu hapa, nayo kwa imani anawaka kwa Roho Mtakatifu maisha yake ni taa ama sio taa bali ni utambi uliotumbukizwa katika Roho Mtakatifu ndani ya Kristo, na kupitia huo utambi inaunyonya uzima wa Mungu, apate kulipa mwangaza kanisa lake. No, ni picha ya namna gani ya mwamilio wa kweli! Ni nuru ya jinsi gani anayotoa, nuru ile ile iliyokuwako wakati taa ya kwanza ilipowashwa, wakati wa kwanza wa kanisa ulipo ulipoanza, ulikuwa ni Efeso Paulo, yule malaika wa kanisa hilo, mmoja wa zile nyota. Kuna nyota saba ambazo zinamaanisha malaika saba, wajumbe saba. Juma hili ninaweza kuyachukua maandiko na historia na kuwathibitishia kila mmoja wa hao ni wa kweli katika kila malaika, na kila malaika alikuwa na nuru ile ile. Hiyo ni kweli. Na halafu moja kwa moja kati ya nyakati hizi yule mkuu atakayekuja. Angalieni sasa zinavuta kutoka kwenye mtungi huu mkubwa wa mafuta, ile nuru. Maisha yamezamishwa ndani ya Kristo. Wewe umekufa na uhai wako umefichwa ndani ya Kristo kwa njia ya ama, yamefichwa katika Mungu kwa njia ya Kristo na kutiwa muhuri na Roho Mtakatifu. Hakuna njia hata kidogo ya kukuondoa pale, unawezaje kuondoka? Hakuna mtu anayeweza kukuchezea. Ncha ya maisha yako inawaka kwa Roho Mtakatifu, ndio no. Inawaka ikitoa nuru. Ncha hiyo nyingine ya maisha yako imezamishwa wapi? Katika Kristo. Umekufa na kufichwa katika Kristo. Roho Mtakatifu anayafungia pale, hata unaweza ibilisi hawezi kukugusa amina. Yeye anaweza kuvuma na kufanya makelele, hata mauti yenyewe hayawezi kukugusa ewe. Mauti uwapi mwiba wako uwapi ushindi wako? Mungu ashukuriwe, wa atupaye ushindi kwa Bwana wetu Yesu Kristo. Mwisho wa kifungu hiki hebu tukisome: nilipogeuka niliona vinara vya taa saba vya dhahabu, na katikati ya vile vinara vya taa saba vya dhahabu mtu kama mwana wa Adamu. Jamani, mliona nyota, vinara vya taa taa, vinamaanisha nini? Hii inamaanisha nini? kwamba muda wa wakati tunaoishi ni usiku nishumana miangaza na nyota, inamaanisha usiku. Nayo na nyota hufanya nini? Huakisi nuru ya jua mpaka jua litakaporudi. Jina la Bwana libarikiwe. Naye mhudumu wa kweli wa Mungu haakisi tochi fulani, miti fulani ya kiberiti, kapi fulani likiwaka. Yeye huakisi miale ya dhahabu ya Kristo kwa kanisa, kwamba ni yeye yule, naye yuhai, naye ananawiri juu yangu. Amina, hiyo ndiyo nuru anayoakisi nyota. Huakisi nuru ya jua, mnaona? Kwa hiyo tunaakisi nuru ya mwana wa Mungu, tukifanya jambo lile lile alilofanya yeye, tukitoa nuru. Nuru ya aina gani? Nuru ya injili kwa hao. Sasa hebu tumwangalie kidogo zaidi, tunapochukua sehemu iliyobaki ya kifungu hiki cha kumi na tatu na katikati hiyo, ni katikati ya vile vinara vya dhahabu. Nikaona mtu mfano wa mwana wa Adamu amevaa vazi lililofika miguuni na amefungwa mshipi wa dhahabu matitini. Sasa hili hapa thibitisho zaidi kwamba fundisho hili ni la kweli kuhusu hii kuwa ni siku ya Bwana. Hivi mlimuona yeye, hakuwa kuhani wakati huo, wala hakuwa mfalme. Yeye alikuwa ni hakimu. Angalieni kuhani, kuhani mkuu alipoingia madhabahuni ama alipoingia apate kuhudumu kufanya ibada, alijifunga kiunoni. Kuufunga mshipi wake kiunoni kulimaanisha ya kwamba alikuwa akitumika. Kamwe hakuufunga begani mwake, lakini hapa anatoka akitembea huku mshipi umefungiwa juu. Amefunga mshipi begani mwake umefungiwa matitini kifuani kwa mshipi wa dhahabu umefungiwa juu. Ni nini? Wakili, hakimu. Hakimu amejifunga mshipi begani mwake, umefungiwa hapa, sio chini kama kuhani. Naona hiyo inaonyesha yeye hakuwa katika ukuhani wake. Sasa Yohana alienda mpaka akaingia katika siku ya Bwana na kumwona akija kama hakimu. Mnaamini yeye ni hakimu? Hebu tusome Yohana Mtakatifu tano ishirini na mbili upesi sana, tutaona kama yeye ni hakimu ama la. Yohana Mtakatifu tano ishirini na mbili tena baba hahukumu mtu yeyote, bali amempa mwana hukumu yote. Hiyo ni kweli, yeye ni hakimu, hakimu mkuu. Na Yohana anaonyesha ya kwamba hakuwa katika siku za unabii wake kama nabii wala yeye hakwenda hata kwenye siku za ufalme wake, bali alikuwa katika siku ya Bwana kama hakimu. Sasa ni wangapi wanaojua ya kwamba kuhani akiwa na mshipi wake mshipi wake kiunoni mwake ilimaanisha alikuwa katika huduma? Kila mtu anayesoma hayo maagano, anayejua agano la kale, anajua hivyo. Wakati kuhani amefunga mshipi hapa, yuko katika huduma, yeye ni mtumishi, bali aliufunga hapa juu, hakimu. Hebu tusome mbele kidogo. Mshipi wa dhahabu ulikuwa uh, matitini. Hiyo ni kweli, hapa juu, yeye alikuwa ni hakimu. Now, the... Sasa tutasoma utukufu wa, oh, utu wake wenye sehemu saba. Lo, oh, no, jamani, oh, ili ninanifanya nipige makelele kabla sijalifikia. No, angalieni. Lo, oh, a... hili ni jambo zuri sana. Hebu like... sikilizeni tu, na kichwa chake sasa. Oh, angalia yeye, yeah. ni vitu saba hapa anataja Kichwa chake nywele zake macho yake miguu yake sauti yake vitu saba alivyotaja hapa utukufu wa Yesu Kristo wenye sehemu saba hebu ni usome kichwa chake na nywele zake zilikuwa nyeupe kama sufu nyeupe kama theluji macho yake miali ya moto miguu yake shaba iliyosuguliwa sana kana kwamba imesafishwa katika tanuru na sauti yake sauti ya maji mengi na katika naye alikuwa na nyota saba katika mkono wake wa kuume na upanga mkali wenye makali kiwili ulitoka katika kinywa chake na uso wake kama jua liking'aa kwa nguvu zake. Ni ono la jinsi gani! Yeye aliona kitu gani hapa? Mwana wa Mungu aliyetukuzwa na ishara. Sasa hebu hebu natuwe tayari sasa. No jamani, nilifikiri hiyo ilikuwa ni saa tatu, ni saa mbili tu, sijaanza bado. Vema, hilo ni jema. Sasa samahani, ma ndugu hawa wanaosimama inanitia wasiwasi kuwaona wamesimama, unaona, maana ninajua miguu yao inauma. Laiti ningalikuwa na njia yoyote ndugu, ya lolote ningaliweza kufanya, hakika ningelifanya. Sasa na watakieni mpate hivi sana, na msimame muda kidogo, na Mungu awajazi sana, ndilo ombi langu sasa. Sasa angalieni jambo la kwanza sasa, tunaona kichwa chake na nywele zake zilikuwa nyeupe kama sufu. Kichwa chake na nywele zake zilikuwa nyeupe kama sufu. Sasa haimaanishi ya kwamba alikuwa amezeeka, ndio uliosababisha hili. Hiyo sio sababu yake, hakuwa amezeeka kufanya jambo hili. Alikuwa ilikuwa ni kwa sababu ya ujuzi wake na sifa na hekima yake, kwa sababu yeye ni wa milele na milele, haiwezi kuzeeka. Mnaelewa? Hebu tufungue kwanza nasi na tutamwangalia hapa nje hivi na tutaona kwamba yeye ni nini sasa. Hebu tufungue Danieli saba tisa kwa dakika moja tu, mtaona picha ile ile katika Danieli ambapo yeye anakuja kama hapa kwenye mzee wa siku, na karibu kila mtu mwanafunzi wa Biblia anajua hasa mahali tunapoelekea sasa hivi, Danieli saba na kifungu cha tisa. Itaanzia kwenye cha nane. Nami nikaangalia sana pembe zake na tazama, pembe nyingine ikazuka nayo na ilikuwa ndogo, ambayo mbele mbele yake pembe tatu katika zile za kwanza zikang'olewa kabisa. Na tazama, katika pembe hiyo mlikuwa na macho kama ya mwanadamu, na kinywa kilikuwa kikinena maneno makuu. Tena nikatazama, hata vitu vya enzi vikawekwa. Sasa sikilizeni, sikilizeni kwa makini. Sasa je, waweza kunisikia huko nyuma vizuri? Semeni amina kama mnaweza. Nimuuliza mke wangu nyuma pale. Nafikiri mikrofoni hii hapa ni hii inafanya kazi vizuri zaidi hapa, sivyo? Sasa ninapiga makelele kwa nguvu sana, nadhani katika hii. All right. Now, Daniel 79 Vema, sasa Danieli saba tisa. Tena nikatazama, hata viti vya enzi vikawekwa, na mmoja aliye mzee wa siku ameketi. Mavazi yake yalikuwa meupe kama theluji, na nywele za kichwa chake kama sufu safi. Mzee wa siku, kiti chake cha enzi kilikuwa miali ya moto, na gurudumu zake kama moto uwakao Nao mto kama wa moto moto ukatoka ukapita mbele zake, na maelfu maelfu walimtumikia, na kumi mara elfu kumi walisimama mbele yake, na hukumu ikawekwa, na vitabu vikafunuliwa. juele nyeupe wote. Mtu yeyote anajua hao ni mahakimu wa zamani za kale, kama mahakimu wa Kiingereza walikuwa wakivaa wigi nyeupe kama theluji. Ni wangapi wanakumbuka hilo? Mahakimu wa kale walivaa wigi nyeupe kwa sababu walikuwa naye. Huyu hapa kuonyesha tena kwamba Yohana yuko katika siku ya Bwana, alimwona kama hakimu. Amina, sio kama kuhani, sio kama mfalme, sio kama nabii, bali kama hakimu Baba ni Yohana Mtakatifu tano ishirini na mbili alimkabidhi hukumu yote, naye ni hakimu. Sasa amekuja kuyahukumu mataifa. Lo, no, kwa siku hiyo, wakati utamuona namna hiyo, nywele zake zilikuwa nyeupe kama theluji. Danieli alimwona akija kwa yule mzee wa siku. Mtazame akichanganya hizi mbili pamoja, vyema. Na hukumu ikawekwa na vitabu vikafunuliwa, na nikaona basi kwa sababu tena nikaona wakati huo kwa sababu ya sauti ya ma, maneno makubwa ambayo pembe hapana imefungua mahali pengine sivyo? Danieli 7:9. Naam. Haya basi, na magurudumu yake, na au mto kama moto ukatoka ukapita ukatoka mbele zake, ndipo makumi ya maelfu wakaja na wakamtumikia. Basi nikatazama, wakati huo kwa sababu ya sauti ya yale maneno makubwa iliyoyasema ile pembe, nilitazama hata mnyama yule akauawa, mwili wake ukaharibiwa, akatolewa ateketezwe kwa moto um na kwa habari za wale wanyama wengine wote, walinyang'anywa mamlaka yao. Hiyo ni kwamba mamlaka yote ya mataifa na falme zao zitaanguka, walakini maisha yao yalidumishwa kwa wakati na majira. Ndipo nikaona katika njozi ya usiku na tazama, mmoja aliye mfano wa mwana wa Adamu akaja katika mawingu ya mbinguni. Nilimwona akija namna gani asubuhi ya, ya leo, katika kifungu cha tatu: akija katika mawingu ya mbinguni, mwana wa Adamu, aliye mfano wa mwana wa Adamu akija katika mawingu ya mbinguni, akamkaribia huyo mzee wa siku, wakamleta karibu naye, naye akapewa mamlaka na utukufu na ufalme, na watu wa kabila zote na mataifa yote, lugha zote wamtumikie. Haya mamlaka ni mamlaka ya milele akaja kwa mzee wa siku ambaye nywele zake zilikuwa nyeupe kama sufu. Naye Yohana akageuka, akaona mmoja kama mwana wa Adamu amesimama katikati ya vinara vya taa saba vya dhahabu, akiwa na nywele nyeupe kama theluji. Hakimu hajafungwa kiunoni, lakini amejifunga matitini juu. Hapa hakimu akiwa na mshipi wa hakimu juu ya bega lake, alisimama na mshipi wa dhahabu safi mtakatifu uliosuguliwa sana ambao ulishikilia haki yake. Kifuniko chake alifunikwa mpaka miguuni. Angalieni dhihirisho la utu na utukufu wake wenye sehemu saba. Sasa ninaamini kifungu cha kumi na nne Nywele zake kichwa chake, na nywele zake zilikuwa nyeupe kama sufu nyeupe, nyeupe kama theluji, na macho yake miali ya moto. Kichwa, nywele, macho yalikuwa kama miali ya moto. Wazia hilo. Hayo macho ambayo wakati mmoja yalizima kwa machozi ya kibinadamu, sasa yamekuwa miali ya moto katika hasira. Anasimama kama hakimu mwenye hasira. Kwa nini ukamkataa? Ndoo ewe mwenye dhambi. Wazia hili, wazia hilo ewe mfuasi vuguvugu wa kanisa. Niwazie ewe Mkatoliki, Mbaptisti, Mpresbiteri, Mpentekoste, niwazie hilo ewe Mkatoliki. Ilimbidi Bikira Mariamu wenu kwenda hadi Pentekoste na kumpokea Roho Mtakatifu na kuyumbayumba na kufanya kama mwanamke mlevi. Ilimbidi mama ya Kristo mwenyewe kumpata huyo kabla hajaruhusiwa kuingia mbinguni. Ninyi wanawake mtafika huko vipi kwa chochote pungufu ya hicho? Wazieni hilo. Wanaume, kila mmoja wenu, nywele zake na macho yake yalizima wakati mmoja kwa machozi ya kibinadamu. Hata hivyo, ninawatakeni muone kitu fulani kuhusu macho hayo. Wakati alipokuwa angali duniani, yalizima kwa machozi kama mwanadamu, kwa kuwa alilia kwenye kaburi la Lazaro. Kweli alijaa huruma uwanadamu wake yeye alivikwa alikuwa ni Mungu aliyevikwa wanadamu apate kuondoa dhambi. Lakini hata hivyo, nyuma ya uwanadamu huo, yeye alikuwa na kitu fulani nyuma yake, ambacho kingeangalia moja kwa moja katika moyo wa mwanadamu na kujua yote kumhusu. Kwa nini ilikuwa na kitu fulani nyuma yake? Hata hivyo, alivikwa mwili unaopatikana na mauti, lakini hawakujua alikuwa nani. Kama hamwamini yeye, alisema ya kwamba mimi ndiye mtakufa katika dhambi zenu. Hiyo ni kweli Nisipozifanya kazi za Baba yangu basi msiniamini mimi, bali kama nikizifanya kazi za Baba yangu basi aminini kazi hizo, kama hamwezi kuniamini mimi. Lo, jinsi alivyojaribu kuwapelekea ujumbe ufunuo! Angeweza kuangalia moja kwa moja katika moyo wa mwanadamu ajue yote kumhusu. Jinsi ninavyoliwazia hilo. Oh, right, macho hayo ambayo wakati mmoja yalichungulia juu ya milima yakaangalia kwenye uso wa mateso, na yangeweza kulia kama mwanadamu, bali hata hivyo yangeichukua Roho ya Mungu nyuma ya ono hilo la kibinadamu pale na kuona mambo yote mambo yaliyokuwako hayo mambo ambayo yalikuwako yalikuwako na mambo yatakayokuja. Akatabiri mwisho tangu mwanzo. Hiyo ni kwa sababu Mungu alikuwa nyuma ya macho hayo ya kibinadamu. Acha Mungu aje maishani mwako na kuchukua mamlaka juu yako, naye atakuonyesha mambo yajayo, kwa kuwa si wewe tena, ni Roho Mtakatifu maishani mwako huko nyuma, akiangalia kupitia kwa macho hayo ya kibinadamu apate kuyaona mambo hayo. Ndio utukufu kwa Mungu. Nitaimwaga Roho yangu juu ya wote wenye mwili, na wana na binti zenu watatabiri, vijana wenu wataona maono, wazee wenu wataota ndoto. Haleluya! Wakati mwingine inabidi kukuweka usingizini apate kutazama kupitia kwako, bali hakika atakuonyesha mara nyingi. Vijana wenu wataona maono, wazee wenu wataota ndoto, juu ya wajakazi wangu wa kiume na wa kike nitaimwaga Roho yangu, siyo juu ya mashemasi wangu na wachungaji na juu ya nani wangu juu ya yeyote atakaye, juu ya wote wenye mwili nitaimwaga roho yangu. Unashangaa ni kwa nini ninasema hayo kwa sauti kuu, bali linakuja katika nyakati hizi za kanisa. No, huyo hapo, macho hayo. Na kumbukeni siku moja, macho hayo yaliyokuwa yamezima kwa machozi, macho hayo yakasimama hukumuni. Sasa ni kama miale ya moto, ikienda mbio huku na huku duniani kote, wala hakuna kitu kinachotendeka bila yeye kujua. Ndio jamani, imerekodiwa yakienda mbio huku na huku duniani yakiangalia kila msogeo yakitambua kila wazo, akijua kila kitu unachofanya makusudi ya moyo kile unachokusudia kufanya. Yeye anajua yote kuhusu jambo hilo, yeye anajua kama unampenda, anajua kama nia yako ni sawa kumtumikia, anajua yote kuhusu hilo. Basi itakuwaje wakati utakaposimama siku hiyo, wakati kila dhambi imewekwa wazi mbele zake, naye amesimama pale kwenye hukumu ya kiti cheupe cha enzi? Mungu, niokoe na mahali hapo Sitaki kuona hayo. Wakati Mungu mwenye hasira atakapoenda pale, huku moto unamulika kutoka machoni mwake, kwa haki mingi nyeupe juu ya kichwa chake, namna hiyo, na hayo macho yake yakimulika kwa moto unaojua kila wazo la moyo wako na kila kitu ulichokusudia kufanya. Nifiche katika mwamba wa miaka uliopasuliwa kwa ajili yangu. Yule mzee alizoea kuimba, wakati ulimwengu huu wote unawaka moto, imama karibu nami Simama karibu nami na kifua chako kiwe foronya yangu, nifiche kwenye mwamba wa miaka Mungu. Siitaki hukumu yako, siitaki nini yako, kile ninachotaka ni rehema yako. Bwana, nipe rehema yako, sio haki yako ya haki, nipe tu rehema yako, sio torati zako, sio nini yoyote, nipe tu rehema, Bwana hiyo tu ndiyo niwezayo kuomba, sina cha mkononi, mimi si mwema, sifai kitu. Inashikilia tu msalabani pako Bwana, hilo tu ndilo ni jualo. Mtu mmoja alikuja kupachukua mahali pangu. Angalieni utu wake wenye sifa saba, sasa nanyi mtaona aliyofanya. Kichwa chake kilikuwa cheupe kama theluji, kama sufu nywele nyeupe, na macho yake kama, hebu tuone. Kichwa chake zilikuwa nyeupe kama theluji, na macho yake miale ya moto na miguu yake kama shaba iliyosuguliwa sana, kama kwamba imechomwa katika tanuru. Angalieni sasa, ndio kwanza tuone mahali alipofunikwa. Mwajua sasa, angalieni kichwa chake, macho yake sasa, yeye anashuka kwenye miguu yake kama shaba. Angalia mlinganisho wa sanamu hiyo hapo ya Yesu ambayo Yohana aliiona na ile Danieli aliyoiona ya falme za ulimwengu, kichwa cha dhahabu na kadhalika. Angalia kile hii ilichokuwa hapa ikisimama pale shaba. Shaba inanena juu ya nini? Shaba inanena juu ya hukumu, hukumu ya kiungu. Inaonyesha ya kwamba kusudi lake lote ni kuja hapa duniani kama Mungu afanyike mwili, naye akafa kwa ajili yetu na kuchukua hukumu ya Mungu, hukumu ya kiungu. Naye amepokea ufalme ambao ni shaba na mgumu, wala hauwezi kutikiswa. Hakuna kitu kilichokigumu kuliko shaba, wala hawajapata kitu ambacho ungekichanganya nayo. Hukumu, shaba hunena juu ya hukumu ya kiungu iliyopitishwa. Angalia yule nyoka wa shaba nyikani. Huyo nyoka wa shaba aliwakilisha nini? Huyo nyoka aliwakilisha dhambi, lakini kwa kuwa ni shaba, ni hukumu iliyopitishwa tayari juu ya dhambi. Sasa Angalia pia siku za Eliya, walipokuwa wamemkataa Eliya kama nabii, ule uzi mdogo ule wakati wa kale wa kanisa. Moja ya siku hizi nitaleta na kuwaonyesha ya kwamba Israeli ilikuwa na nyakati saba za kanisa, pia nazo zilifanana kabisa na hizi na katika wakati wao wa kanisa katika siku za Elia walimkataa, na kuna miaka mitatu na miezi sita hapo hakukuwako na mvua, naye huyo nabii wa kale akasema kwamba mbingu zilionekana kama shaba, hukumu ya kiungu juu ya mataifa kwa ajili ya kumkataa Mungu na kumsikiliza Yezebeli. Shaba pia inawakilisha hukumu ya kiungu madhabahuni, ambapo sadaka iliuawa. Madhabahu ya shaba huuawa, misingi yenyewe ilikuwa ni ya shaba, hukumu. Yeye alikanyaga shinikizo la mvinyo ya ghadhabu ya hasira ya Mungu na kuichukua hukumu yetu juu ya nafsi yake. Fungueni Ufunuo kumi na tisa kumi na tano kwa dakika moja tu, hebu tuone kile alichofanya. Ufunuo kumi na tisa kumi na tano hebu tusome tu kwa dakika moja, kama ninaweza kupapata. Naam, hebu tuanzie kwenye, hebu tuone yapata kifungu cha kumi na mbili. Na macho yake miale ya moto, na juu ya kichwa chake kilemba vilemba vingi, naye ana jina lililoandikwa asilolijua mtu ila mwenyewe, naye amevikwa vazi lililochovywa katika damu, na jina lake liliitwa neno la Mungu. Sasa kumbukeni, jina lake halikuwa ni neno la Mungu, aliitwa jina lake hivyo. Mnaona jina lake aliitwa neno la Mungu. Na majeshi ya mbinguni, majeshi yaliyokuwa mbinguni, wakamfuata wamepanda farasi weupe na kuvikwa kitani nzuri nyeupe safi, aupanga mkali kutoka kinywani mwake, ili awapige taifa kwa huo, naye atawachunga kwa fimbo ya chuma naye atakanyaga. Hicho ni nini kanyaga? Shinikizo la mvinyo ya ghadhabu ya hasira ya Mungu Mwenyezi. Yeye alifanya nini? Hasira ya Mungu ilikuwa juu yetu kwa ajili ya kuwa wenye dhambi. Hiyo ni kweli. Hakuna mtu angaliweza kujiokoa Hakuna kitu tungaliweza kufanya. Sisi sote tumezaliwa katika dhambi, tukaumbika katika uovu, tukaja ulimwenguni tukisema uongo. Naye alifanya nini? Alikuja duniani, haleluya, na kukanyaga shinikizo la mvinyo. Hasira yote ya Mwenyezi Mungu ilimwagwa juu yake. Umestahili ewe mwanakondoo wa Mungu, wa kuwa ulichinjwa akichukua dhambi za ulimwengu juu ya nafsi yake, naye akaichukua dhambi yetu, hata Mungu akamwaga ghadhabu ya hasira yake juu yake. Naye alijeruhiwa kwa makosa yetu, alichubuliwa kwa uovu wetu, adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake, na kwa kupigwa kwake sisi tuliponywa. Hakuna mtu aliyepata kufa kama mtu huyo. Yeye aliteseka hata damu na maji vikatengana mwilini mwake, na matone ya damu yakatoka usoni mwake kabla ya kufa kwake shinikizo la mvinyo ya hasira ya ghadhabu ya hasira ya Mungu Mwenyezi. Siku moja hiyo, miguu ya shaba ya haki, utukufu, wakati atakapokuja kama hakimu, yeye atamkanyaga mpinga Kristo pamoja na adui wake wote. Haleluya! atatembea duniani akiwa na fimbo ya chuma mkononi mwake, amina. Lo, no, tubu ewe rafiki mpendwa, wakati ukiwa na nafasi ya kutubu. Jaribu iweke kando na kuwazia ni hadithi ndogo tu ambayo haitatukia. Itatukia, ifinge tukia kamwe kwangu, itatukia kwako. Miguu ya shaba anawakanyaga adui zake, kwa sababu aliteseka na kukanyaga shinikizo la mvinyo ya ghadhabu ya hasira ya Mungu kuzilipia dhambi zetu, na kisha sisi maskini wadudu wenye hatia wenye mashaka kama sisi unainua pua yetu juu na kusoma namna fulani ya vitabu vya kikafiri na kujaribu kuwazia hakuna Mungu, na kusema hakuna kitu kama hiki, wala hukumu haiwezi kuja. Yeye ataichukua miguu hiyo ya shaba na kumponda adui wake, atamkanyaga mpinga Kristo, atayachukua makanisa hayo yenye ukengeufu na kuyatupilia mbali kwenye umilele, huko ng'ambo mahali fulani katika moto ulao, ambako atachomwa na kuangamizwa. Naye atatawala duniani, yeye pamoja na kanisa lake milele. Utukufu. Kichwa cheupe kama sufu, haki, ujuzi, ufasaha, utoshelevu, hekima. Mzee mweupe inanena kuhusu hekima. Mzee anajua analofanya. Yeye ni, yeye ni chemchemi ya hekima, yeye ni chemchemi ya ujuzi, yeye ni chemchemi ya kila kitu kilichochema kwa hiyo amewakilishwa katika huyu aliye kama mwana wa Adamu aliyevaa nywele hizi nyeupe zinazoning'inia ya chini. Danieli alimwona mamia mengi ya miaka, miaka mia saba, na kusema yeye alikuwa mzee wa siku, na mmoja kama mwana wa Adamu akija katika nguvu, na akaungana na huyu mzee wa siku, ndipo hukumu ikawekwa. Sasa ninataka tu kuwauliza jambo fulani. Inasema, nanyi enyi kanisa vuguvugu, wanawali kumi walienda kumlaki Bwana, watano wao walikuwa na busara, watano wapumbavu, kama tulivyochukua asubuhi ya leo, mti ule uliopandikizwa. Sasa kumbukeni wakati walipokuwa wakienda kumlaki Mungu. Sasa angalieni, Biblia ilisema vitabu vilifunuliwa. Danieli saba tisa vitabu vilifunuliwa. Hicho ni kitabu cha mwenye dhambi, na kitabu kingine kikafunguliwa. Ni nani aliyekuja pamoja na yeye? Lile kanisa lililotoka kwenye unyakuo, ndo makumi ya maelfu mara maelfu mara maelfu ya maelfu, waliambatana na yeye na kumhudumia mke wake, bibi harusi. Ndo utukufu, mke wake aliambatana naye, lile kanisa Hukumu iliwekwa na vitabu vikafunguliwa, na kitabu kingine kikafunguliwa ambacho kilikuwa ni mwanamwali aliyelala, na kila mtu alihukumiwa kutoka kwenye kitabu hicho. Utatakiwa kutoa sababu ni kwa nini hukuamini. Ndipo nini? Basi unajua vema zaidi. Sasa unajua vema zaidi. Huenda hukujua hilo hapo awali, bali unajua sasa. Unaona ambapo kama huyu mwenye haki ataokoka kwa shida, huyo mwenye dhambi na asiye mtaua ataonekana wapi? Yule anayekataa anajua vema zaidi halafu analikataa, wataonekana wapi? Miguu yake kama shaba, hukumu ya kiungu. Sasa hebu tuone, karibuni, tuna nini chini, mwishoni mwa ukurasa. Sasa nywele kama sufu na macho yake yalikuwa miale ya moto na miguu yake kama miguu yake kama shaba imesafishwa katika tanuru, na sauti yake sauti ya maji mengi. Sauti ya maji mengi, maji mengi, maji yanawakilisha nini? Kama unataka kuandika, fungua Ufunuo kumi na saba kumi na tano na utakuta kwamba Biblia ilisema maji ulioona yalikuwa ni tabaka na makutano na jamaa na lugha Vema, sauti ni jambo la kutisha jinsi gani kwa nafsi inayoelea kwenye bahari ya maisha, hakuna nahodha wa kumwongoza, ameachiliwa, anachukuliwa na mkondo wa maji, kusikia mngurumo wa maporomoko makubwa ya maji. Maporomoko ni jambo la kutisha jinsi gani kwa nafsi inayoelea. Sauti ya maji mengi, sauti yake ni nini? Ni hukumu. Sauti ya wahudumu kupitia kwa Roho Mtakatifu, waliopaza sauti kwa watu katika kila wakati, wakisimama pale. Sauti ya maji mengi ilipaza sauti tabaka na makutano, sauti ya hizo nyota saba mkononi mwake, kwa kila wakati wa kanisa zikihubiri ubatizo wa Roho Mtakatifu, ubatizo katika jina la Yesu, kunena kwa lugha, uweza wa Mungu, ufufuo wa Kristo, kuja mara ya pili, hukumu ya kiungu. Sauti ya maji mengi ilitoka kwa huyu aliyefanana na mwana wa Adamu. Maji mengi, jinsi itakavyokuwa kujua ya kwamba uliketi mkutanoni na kusikia ya kwamba unapaswa kujiweka sawa na Mungu na kumpokea Roho Mtakatifu, nayo nafsi inayoelea kusikia sauti hiyo ikinena kwenye mkutano ulimoketi na kusikia hukumu za Mungu zikihubiriwa na kulikataa, lile poromoko kuu liko tu hapo chini yako, yale maporomoko makuu yatakayokupeleka kwenye maangamizi yako ya milele. Sauti ya maji mengi, utu wake wa nne. Sauti ya maji mengi, utafanyaje hilo wakati limeandikwa utukufuni? Wakati sauti, usiku wa leo imerekodiwa. Sauti yako inarekodiwa, mawazo yako yanarekodiwa. Jinsi mtu awazavyo moyoni mwake ndivyo alivyo. Angalia, Sauti yako inasikika zaidi mbinguni kuliko ni nii yako, na maanisha mawazo yako yanasikika zaidi mbinguni kuliko sauti yako inavyosikika duniani. Hakika yanasikika. Mungu anajua mawazo na makusudi ya moyo, yeye anajua yote kuyahusu. Yeye alimwambia Mfarisayo, enyi wanafiki, mnawezaje kunena mema? Wakati kinywa cha mtu hunena ya ujazayo moyo wake. Uniita mimi Bwana mwema, wakati najua ninaweza kuangalia moja kwa moja ndani yako na kuona ya kwamba wewe ni mnafiki, umaanishi hilo. Oh, hiyo itakuwaje kwenye siku hiyo, wakati sauti hiyo ya ngurumo kutoka kwenye maji mengi, nyakati nyingi za kanisa zikiumbika? Sasa nataka kuwaulizeni jambo jingine. Hebu niwaambie jambo fulani, ninyi watu mliookoka. Hebu niwaambieni jambo hili. Sasa ewe nafsi inayoelea maskini ewe mzururaji, unayeelea juu ya lile poromoko kubwa huko, huwa mwangalifu. Itakuwa ni jambo la kutisha sana kwako utakapojua ya kwamba hakuna wokovu kwako, basi huwezi kuokolewa wakati huo. Unajua maangamizi yako yako moja kwa moja mbele zako, wakati ukijua katika dakika chache utaisikia sauti hiyo ikisema, ondokeni kwangu enyi watenda maovu, mwingie kwenye moto wa milele uliofanywa tayari kwa ajili ya ibilisi na malaika zake utajua wakati utakapoyasikia maporomoko hayo makubwa yakingurumisha sauti hizo za mikutano hiyo, wakati ukiondoka kutoka kwenye huu o no. ni jambo la kusikitisha jinsi gani, ni jinamizi ya jinsi gani. Msiache hilo liwapate, enyi watu. Mbuni iweni sawa na Mungu sasa wakati mnapoweza kuwa sawa. Sasa nataka kuwaulizeni jambo lingine, ni kitu gani kilicho kitamu zaidi wa mtu aliyetia nanga amelala huko chini ya mti usiokauka, kusikia kijito cha kiwimbiwimbi? No, hilo ni kanisa limeketi katika mahali pa mbinguni, huku sauti ya Mungu ikilia vizuri kama mawimbi ya kuwazungumzia. Basi mnaona ni kitu gani, ni hukumu kwa mwenye dhambi na baraka kwa aliyeokoka, mtu ambaye ametia nanga salama mashua yake juu ya mwamba, Kristo Yesu, naye anakaa tu na kusikiliza jinsi anavyoweza kustarehe kuingia katika raha hiyo. Jinsi ninavyopenda kufika ma, mahali ambapo maji yanatiririka kama tukipata kwenda kuvua samaki ama chochote kile, mara nyingi mimi hujaribu kupata mahali ambapo maji yana mawimbi wimbi, maana hukufanya tu ustarehe, unayasikia yakizungumza tu usiku kucha. Lo, jamani! Sini vizuri sana, wakati unapoweza kweli kuitia nanga nafsi yako katika Kristo, kufikia mahali ambapo unaweza kutulia mbele zake na kusikia sauti yake ikisema nawe, mimi ndimi Bwana nikuponyaye, mimi ndimi Bwana nikupaye uzima wa milele. Ninakupenda, nilikujua kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu, niliandika jina lako kwenye kitabu. Wewe ni wangu, usiogope, ni mimi, usiogope, niko pamoja nawe. Ndipo ninaimba, nimetia nanga nafsi yangu katika mahali paraha Itaabiri bahari zenye tufani, tena huenda tufani ikakipiga kilindi cha bahari yenye dhoruba, lakini katika Yesu mimi ni salama milele. Kumbukeni, sauti ile ile inayokuzungumzia kwa utamu itamhukumu mwenye dhambi. Gharika ile ile iliyomwokoa Nuhu ilimwangamiza mwenye dhambi. Unaona ninalomaanisha? Sauti ya maji mengi. Angalieni sasa, nywele kama sufu na macho kama miali ya moto, miguu kama shaba na sauti kama ya maji mengi. Naye alikuwa na nyota saba katika mkono wake wa kuume nyota saba so, sasa hebu tuchukue kifungu cha ishirini papa hapa basi: siri ya zile nyota saba ulizoona katika mkono wangu wa kuume na vile vinara vya taa saba vya dhahabu; zile nyota saba ni malaika saba ama wajumbe saba wahudumu saba wa yale makanisa saba na vinara vya taa saba ulivyoviona ni yale makanisa saba. Yeye anamfasiria ili kuwe na hakika kwamba hapatakuwa na kosa lolote malaika mmoja kwa kila wakati wa kanisa. Ndio, hilo litakuwa ni zuri sana juma hili tutakaporudi huko katika historia na kuwachukua malaika hao na kuona huduma yenyewe waliokuwa nayo. Walikuwa na huduma ile ile ile ile hasa kote katika wakati, katika maskini kanisa hilo. Wakati fulani uliopita mtu fulani alisema, mnajua kanisa Katoliki kuna msemo mzuri ya kwamba hilo kanisa halisi kwa sababu limesimama kote katika nyakati. Nikasema hiyo si siri, wakati lilipokuwa na serikali yote na kila kitu nyuma yake na jinsi lilivyosimama na kuistahimili dharuba. Lakini siri kwangu ni vile lile kanisa dogo la uchache ingaliweza kamwe kustahimili dhoruba, ambapo walikatwa kwa misumeno, wakatupiwa simba na kuwekwa kwenye kitanda cha kuwanyoshea na kuliwa na kuchomwa na kwa simba na kuuawa na kadhalika. Na jinsi walivyoponea hayo inaonyesha ya kwamba mkono wa Mungu ulikuwa pamoja nao hivyo tu, na hata wa leo nuru yake ingali inawaka. Amina. Naam, Bwana sasa Zile nyota saba zilizokuwa katika mkono wangu wa kuume, yeye alikuwa na nyota saba katika mkono wake wa kuume ambazo zinamaanisha wahudumu saba wa nyakati saba. Lo, ni, ni zuri jinsi tunavyorudi nyumba na kumpata mhudumu aliyeleta ujumbe kwa kanisa la Efeso, na mhudumu aliyeleta ujumbe na kuushikilia mpaka kufa, moja kwa, kwa moja hata kwenye kanisa la Smirna, na kwa kanisa la Pergamo, Tiatira, na kuendelea kote katika wakati hata kufikia kwenye wakati huu sasa wahudumu waliodumisha na kuileta nuru na kuishikilia kama ile ya asili hapo mwanzo, na kuileta nuru kupitia kwake. Alizishika katika mkono wake wa kuume wazia. Mkono wa kuume haumaanishi hasa, kama Kristo, kuketi kwenye mkono wa kuume wa Mungu, haimaanishi kwamba Mungu ana mkono wa kuume kwa sababu Mungu ni roho, lakini Kristo alikuwa ni mkono wa kuume wa nguvu. Mtu wako wa mkono wa kuume, yule jamaa, jamaa anayesimama karibu nawe, aliye karibu zaidi na wewe. Basi kumbukeni, zile nyota saba zilikuwa kwenye mkono wake wa kuume wazieni tu, walikuwa waupate umeme wao, nuru yao kutoka kwake, walikuwa chini ya mamlaka yake kabisa, katika mkono wake wa kuume. No, kila mtumishi wa kweli wa Mungu ni vile vile, wameshikwa katika. Ni nani awezaye kuwadhuru ni nani awezaye kuwadhuru? Kama vile mmoja wa hao malaika alivyosema kwa sauti kuu huko nyuma katika mwanzo. Kumbukeni, malaika maana yake ni mjumbe. Tutaingia katika mambo hayo yenye kilindi baadaye, wiki hii. Malaika linamaanisha mjumbe, naye alisema, ni kitu gani kinachoweza kututenga na upendo wa Mungu ulio katika Kristo? Ugonjwa waweza, hatari inaweza, uchi unaweza, upanga unaweza mauti yanaweza. Imeshawishika, kasema Paulo, ya kwamba hakuna kitu kinachoweza kututenganisha na upendo wa Mungu ulio katika Kristo, kwa kuwa tumejisalimisha kabisa katika mkono wake wa kuume. Mtu fulani akisema, mtakatifu anayejibingirisha, mtakatifu anayejibingirisha, hiyo haiwasumbui hata kidogo. Wewe ni mlokole wa kidini, hata hawalisikii. Wamejitolea kabisa na wanavuta maisha yao kutoka kwa mkono wake wa kuume wa nguvu, wakiuakisi mwangaza wake katika upole na wema na upole na subira ishara na maajabu na miujiza. Acha ulimwengu uuite uchawi, chochote wanachotaka, haitufanyi tofauti yoyote kwa sababu tunajua tumejitolea, na katika mkono wake wa kuume. Hilo si nzuri sana jamani. Sasa hebu tuharakishe, maana hatutaki kuwachosha. Katika mkono wake wa kuume, nyota saba. Sasa uwakilishi wa saba na wa mwisho wa utu wake. Na upanga mkali wenye makali kuwili unatoka katika kinywa chake, ilimaanisha hiyo ni ya sita na upanga mkali wenye makali kuwili unatoka katika kinywa chake. Sasa sauti ya maji mengi na kutoka kinywani mwake, katika mkono wake wa kuume alikuwa na zile nyota, na upanga mkali wenye makali kuwili unatoka katika kinywa chake. Sasa je, unajua upanga mkali wenye makali kuwili wa Biblia ni nini? Hebu tulishike tu Hebrews... kusudi mpate kujua oh. Fungueni Waebrania nne mbili. Kurudi tu nyuma ukurasa mmoja tu ama mbili, mtanipata. Mnaona Waebrania iko tu nyuma ya Ufunuo hapa, Yuda halafu Waebrania. Sasa nipateni kwa makini sasa, ama Waebrania, lango wa nne wa Waebrania. Haya basi, vema, Waebrania mlango wa nne na kifungu cha kumi na mbili: maana neno la Mungu li hai tena lina nguvu zaidi tena lina ukali kuliko upanga uwao wote ukatao kuwili, tena la choma hata kugawanya nafsi na roho na viungo na mafuta yaliomo ndani yake, tena lije pesi kuyatambua mawazo na makusudi ya moyo. Halafu wanakuita msoma akili. Ni neno la Mungu lilodhihirishwa katika kanisa lake lina ukali kuliko upanga wao wote ukatao kuwili. I say, ndiyo kwanza niwazie jambo lingine hapo. Sijui kama iliandika, fungueni Ufunuo kumi na tisa kwa dakika moja tu, hebu tulipate hili tena. Nafikiri hiyo ni kweli. Mimi labda Ufunuo kumi na tisa yapata kumi na moja. Kisha nikaziona mbingu zimefunuka na tazama, farasi mweupe. Hapa inakuja nyeupe tena, hukumu na yeye aliyempanda aitwaye mwaminifu na wa kweli, naye kwa kweli ahukumu na kufanya vita. Unajua huyo alikuwa ni nani, sivyo? Vema, na macho yake yalikuwa miali ya moto, yeye alikuwa ni nani? Na juu ya kichwa chake kulikuwa vilemba ha, no. Tayari ameingia katika ufalme sasa, naye ana naye naye ana jina lililoandikwa asilolijua mtu ila mwenyewe, naye amevikwa vazi lililochovywa katika damu, na jina lake aitwa Neno la Mungu. Ni kitu gani kilichotoka kinywani mwake? Ni kitu gani kilitoka, panda farasi mweupe na Ufunuo pia saba, wakati ninaamini ni nane, wakati ile farasi mweupe la ni sita. Wakati mpanda farasi mweupe alipotoka, yeye alipewa u uta kushinda na apate kushinda, na upanga ukatoka kinywani mwake yeye yeah, alikuwa ni nani yule mpanda farasi mweupe wa Ufunuo? Angalieni huo upanga, upanga mkali ukatao kuwili unatoka kinywani mwake, neno na hatimaye, kwa upanga wake utakapodhihirishwa kwa wana wote wa Mungu, yeye yeah, atakanyaga kanyaga kila taifa kwa upanga wake, kwa upanga huu mkali. Angalieni hapa lililotukia, unapolipata naye mkono wake wa kuume na upanga mkali wenye makali kuwili ukatoka katika kinywa chake, na uso wake kama jua liking'aa kwa nguvu zake. Upanga mkali ukatao kuwili, kitu gani kilikuwa kikitoka kinywani mwa mtu huyu? Neno la Mungu, ni upanga mkali ukatao kuwili. Ulikuwa ukifanya nini? Ukiyatambua mawazo ya moyo makusudi, unaingia hata ndani kuliko nyama, mwili seli za damu unaingia kwenye mkupa chini kwenye mafuta ya mkupa mpaka mbele ya hayo hata kuyatambua mawazo na makusudi ya moyo. Hivyo ndivyo neno la Mungu linavyofanya. Naye neno alifanyika mwili akakaa kwetu, na sasa neno amefanyika mwili katika kanisa lake akikaa miongoni mwetu, malaika wake mkononi mwake wakihudumu. Mungu analitegemea kanisa lake. Mungu anatutegemea sisi wa wakati huo kuileta nuru hii ya injili kwa ulimwengu wa mapokeo unaokufa uliolemewa na ukafiri. Mungu anaweka mzigo huo juu yangu mimi na wewe. Ole wetu kama kafiri akifa bila kujua. Noo walibeba kusoma, kuandika na hisabati na vijitabu vidogo vya kidini, nao hawajapata kitu, ila kundi la wabadilisha dini. Ninamaanisha injili. Injili si neno pekee Paulo alisema hivyo. Paulo alisema injili haikuja kwetu kwa neno pekee, bali hilo neno likidhihirishwa wakati neno kwa Roho Mtakatifu. Ni neno limepandwa ndani ya moyo ulio na Roho Mtakatifu, linazaa kile neno linachosema lingezaa, nalo neno linaweza kuyatambua mawazo ya moyo. Utukufu! no jamani lo no, huyatambua mawazo na makusudi ya moyo. Neno hufanya hivyo, unatoka kinywani mwake upanga mkali wenye kukata kuwili. Unawaamsha makafiri, jambo fulani halina budi kutukia moja ya siku hizi. Naam, neno la Mungu, jina lake lilikuwa ni neno la Mungu, neno lilodhihirishwa. Angalieni, Yesu alisema enendeni ulimwenguni mwote, Marko kumi na sita salamu zake za mwisho kwa kanisa kabla hajarudi kujifunua mwenyewe katika wakati wa kanisa ye aliliagiza kanisa inendeni ulimwenguni mwote mkaihubiri injili kwa kila kiumbe nini uihubiri injili marko 16 mkaihubiri injili kwa kila kiumbe hilo ni nini kwa maneno mengine mkazionyeshe nguvu za roho mtakatifu ilibidi iwe hata angalia, kwa kila, sio tu kulifundisha neno. Kamwe hakusema inendeni mkalifundishe neno, alisema inendeni, mkaihubiri injili. Sio kulifundisha neno, kuihubiri injili. Na ishara hizi zitafuatana na hao wanaoiamini injili hii, katika jina langu watatoa pepo, watanena kwa lugha mpya, wakishika nyoka ama kunywa kitu cha kufisha hakitawadhuru kamwe, wakiweka mikono juu ya wagonjwa watapata afya. Nao wakaenda kasema maandiko, wakihubiri kila mahali, Bwana akifanya kazi pamoja nao, akilithibitisha neno kwa ishara zilizowafuata. yeah, not... Hiyo ndiyo injili, injili katika uonyesho. Ishara hizi zitafuatana na wangapi? Hata mwisho wa ulimwengu, kwa kila wakati. Hao hapo maskini wale wachache, wakishuka, wakiishikilia ile nuru. Si ajabu Yesu alisema, usiogope enyi kundi dogo, baba yenu ameona vema kuwapa ufalme. Lile kundi dogo daima ni wachache, sio wengi. Bema, sasa nukuu moja zaidi nasi tulichukua cha ishirini. Kwa hiyo sasa, hebu tuone hapa kwenye kifungu hiki hapa sasa cha kumi na sita, naye alikuwa na nyota saba katika mkono wake wa kiume. Sasa hebu tukupe nini na nini, uso wake na upanga mkali wenye makali kuwili unatoka kinywani mwake na uso wake ulikuwa kama jua liking'aa kwa nguvu zake kama mkifungua kwenye, hebu tuone Mathayo kumi na saba. Hebu na tulipate tu hapa hapa wakati tukiwa kwenye hilo. Kwa hiyo unalipita tu, na wengi wa hao watu wanaolichukua hebu ama kuliandika, na waacha tu walisome kusudi tupate kujua. Mathayo kumi na saba, pema. Baada ya siku sita, Yesu amtoa Petro na Yakobo na Yohana, katika mlima mrefu faragani, akageuka sura yake mbele yao, uso wake ukang'aa kama jua, mavazi yake yakawa meupe kama nuru. Ye aligeuzwa, alifanya nini? Akajipitisha mwenyewe katika kugeuzwa mpaka akaingia katika ile siku ya kuja kwake. Sasa angalieni achache tu, kabla ya haya Yesu alikuwa ametoa nukuu hii hapa nyuma katika mlango unaofuata. Amin nawaambia kwamba wengine wanasimama hapa. Ni wangapi wanajua yale ninayotaka kusema? Wengine wanaosimama hapa hawatapita, hawatakufa mpaka watakapomuona mwana wa Adamu akija katika utukufu. Hiyo ni kweli? Ndipo wakawachukua Petro, Yakobo na Yohana, wale mashahidi watatu. Maana katika agano la kale kila kitu, kila neno dogo lilihakikishwa mbele ya mashahidi watatu, na kuwapeleka juu ya mlima. Angalieni, ni kitu gani kilichokuja kwanza? Lo, no, kamwe siwezi kusimama papa hapa, sina budi kufikia hili. Angalieni kitu cha kwanza walichoona ni nini? Walimpeleka Yesu mlimani, ama yeye aliwapandisha, naye akageuka sura mbele yao, akageuka Vazi lake likang'aa kama jua katikati ya nguvu zake, ndipo wakamtokea Musa na Eliya. Mwana wa Adamu anakuja katika umbo gani sasa? Na kwanza kutokea watakuwa Musa na Eliya. Sasa angalieni, kabla ya kurudi kwa Yesu duniani. Sasa hili kidogo liko mbele ya wakati, bali roho wa Eliya atarudi duniani kuigeuza mioyo ya watoto imrudie baba. Biblia ilisema hivyo. Yesu alimuona hapa, mitume walimuona hapa, utaratibu wa kuja kwa mwana wa Adamu aliyetukuka. Yeye atatukuzwa kisha arudi. Jambo la kwanza kabla hawajamuona ilikuwa nini? Eliya. Halafu kitu gani? Musa. Israeli wakirudi kule washika sheria na kisha mwana wa Adamu aliyetukuka. Haleluya. Je, mnaona utaratibu wa kuja kwake, roho ya Eliya ama ushuhuda wa wakati wa mwisho wa kanisa. Unaona, akija katika nguvu apate kumdhihirisha, ndipo wale wayahudi mia moja na arobaini na nne elfu watakusanyika juu ya mlima Sinai, ambapo Israeli imekuwa ni taifa yenyewe, taifa la kale kuliko yote ulimwenguni, bendera ya kale kuliko zote ulimwenguni, wanataifa lao wenyewe, bendera yao wenyewe, jeshi lao wenyewe pesa zao wenyewe na kila kitu kingine. Hao ni mmoja wa wanachama wa shirikisho la mataifa kwa sababu wao ni taifa. Yesu alisema hawapaswi kutukwa mpaka mambo yote yatimie. Hili ya vile kundi hilo la Wayahudi walioteswa kila mahali na kufukuzwa na kufukuzwa na kutupwa nje, kama vile kanisa kote katika nyakati hizi na kukataliwa, na hata hivyo Yesu alisema itakapoona mtini ukichipusha majani yake, taifa hilo likirudi lipate kuwa taifa tena, wakati umekaribia, hata mlangoni. Amina, nawaambia kizazi hiki hakitapita mpaka mambo haya yote yatakapotimia. Mkoo huu watu hawa hawatapita. Hitler alijaribu kuwaua, Musolini alijaribu kuwaua, Stalin alijaribu kuwaua, kuwa wengine wote, bali kamwe hawatatiwa dosari wala kufukuzwa kutoka ardhini. Watakuwa ni watu wa taifa linalosimama kule. Amina, watakuja Musa na Eliya lo no. Natumaini mnalipata vema. Jua liking'aa katika nguvu zake, sura yake ikageuka, ikabadilika sasa jambo lingine katika Ufunuo ishirini na moja ishirini na tatu ikiwa unataka kuliandika katika Yerusalemu mpya, ishirini na moja ishirini na tatu Yeye ni mwanakondoo aliye kwenye mji ambaye ni nuru yake ikiangaza kwa maana hawakuhitaji nuru mjini, jua halitachomoza ndani yake, kwa sababu mwanakondoo aliye katikati ya mji atakuwa nuru yake, nayo mataifa ambao wameokoka watatembea katika nuru hiyo ya mwanakondoo. Amina, yeye ndiye nuru ya mwanakondoo. No, lo, hivi hamna furaha juu ya hilo? Si hilo tu, bali yeye pia katika kule kuja, Yohana alimwona katika siku ya Bwana jua la haki. Hebu tuende kwa Malaki. Malaki yule nabii wa mwisho wa Agano la Kale. Malaki mlango wa nne. Nina hadithi ndogo ya kusimulia kuhusu mke wangu wa samani anayeketi pale nyuma. Ilimpa wakati mgumu kabla hatujafunga ndoa. Nimejaribu kuirekebisha tangu tulipooana, wa wala mimi sikujua kama nilitaka kuoa tena ama la na kwa hiyo akahuzunika sana, nami na nilifikiri alikuwa ni msichana mzuri sana, kumwacha tu aende niache mtu mwingine amwoe, ambaye angemtunza. Nami nikawazia hata sikustahili jambo hilo, wala sistahili kwa wema wake kwa vio vyote vile. Kwa hiyo alikuwa amehuzunika sana, wala hakujua la kufanya. Hii imekuwa ni miaka kadhaa iliyopita, yapata miaka ishirini iliyopita. Alihuzunika sana, akaanza kulia mchana na usiku, nami nilikuwa nikijaribu kumwacha, si kwa sababu sikumpenda, ni si kwa sababu sikutaka kuchukua muda wake, maana ni mwache apate mtu fulani, mtu fulani mzuri, maana yeye ni mchana mzuri sana, kumwachilia tu aende namna hiyo, na mimi kuchukua wambatana tu naye na mambo kama hayo. na mimi mimi, nilifikiri alinipenda nami, na nilijua nilimpenda. Kwa hiyo basi nikawazia vema, nitajaribu tu, nitafanya miadi na msichana mwingine na kutoka nje na kumfanya anikasirikie. Hilo karibu limuue, ilichukia jambo hilo sana. Baadaye yeye alihuzunika kabisa. Nikamwambia nikasema, wewe ni msichana mzuri sana, si sitaki kuchukua muda wako namna hiyo. Naye akasema, lakini nakupenda na tu wewe Bill, na huyo ndiye pekee ninayeweza kumpenda Nasema ni nimekupenda siku zote. Nikasema nathamini hilo, lakini nikasema, unajua, nikasema mimi ni walii mpweke, nikasema nitaishi tu kama walii mpweke, unaona, sitaoa kamwe. Naye alikuwa amelishikilia sana, wajua, maskini jamaa huyo hipo. Akatoka kwenye kwenye kibanda, naye akatoka huko nje, kisha akapiga magoti yake na kusema Bwana, sijui la kufanya, sitaki kukosa kukutii, na hata hivyo ninampenda Bill, wala sijui la kufanya, bwana waweza kunipa faraja kidogo? Waweza kunisaidia kidogo? Kamwe sikukuomba jambo hili hapo awali maishani mwangu Bwana, nami na natumaini haitanibidi kukuomba tena. Akasema, bali ikiwa wewe utanisaidia tu na uniruhusu kuifungua biblia hii, nawe unipe andiko. Imewasikia watu wakisema wewe hufanye hivyo basi. Alipoifungua ilikuwa ni Malaki nne, nazama, ninakupa ama nitawapelekea Eliya nabii kabla haijaja siku ile ile ya kuogofya ya Bwana. Akasema iliamka kutoka hapo nikiwa nimeridhika kabisa ya kwamba tutafunga ndoa kwa vyovyote vile. Mnaona? Kwa maana tazama, siku inakuja ambayo itawaka kama tanuri, na wote wenye kiburi, naam, wote watendao maovu watakuwa mabua, na siku inakuja ambayo itawateketeza, asema Bwana wa majeshi, nayo haitawaachia mzizi wala tawi lakini kwenu mnaolicha jina langu jua, J U A, jua la haki litawazukia, lenye kuponya katika mbawa zake. No, jua likiwaka katika nguvu zake, ndo nguvu za mwana wa Mungu zikiangaza miongoni mwetu usiku wa leo. Amesimama katikati ya vinara saba vya taa vya dhahabu katika sifa zake zenye sehemu saba, hapa kama hakimu, kama mtu ambaye ameteseka na kutufia sisi na kuichukua hukumu ya kiungu juu ya nafsi yake, naye na amekanyaga shinikizo ghadhabu ya hasira ya Mungu kwa mwenye dhambi. Yeye ni, ye ni maporomoko ya kutisha kwako, kwa wewe nafsi iliyoachiliwa juu ya bahari ya maisha, na kwa kanisa, Mwokozi mwema aliyetiwa nanga katika raha na kusikia kijito cha mawimbi wimbi, wakati umelala na kupumzika kikamilifu ukiwa umeridhika kikamilifu katika Kristo. Ni wakati wa jinsi gani, akituangazia kwa miale yake yenye joto. Usiogope. Mimi ndimi aliyekuwako, aliyeko na atakayekuja. Mimi ni Mwenyezi, zaidi ya mimi hakuna mwingine. Mimi ni Alfa na Omega pia nami, na nitampa mtampa yeye aonaye kiu chemchemi ya maji ya uzima bure. Lo no, ni ahadi ya jinsi gani na ni swala la upendo wa jinsi gani! Naye mwanakondoo na katikati ya ule mji usiohitaji taa, na yeye ndiye jua la haki lenye uponyaji katika mbawa zake. ye ni nyinyoro ya bondeni, nyota ngavu ya asubuhi. Ye ni mwema kuliko elfu kumi kwa nafsi yangu. Katika huzuni, ndiye faraja yangu, katika shida, ndiye ngome yangu. Uniambia ambia, ni mpeleke haraka kila sumbuko. Haleluya! ye ni nyinyoro ya mabondeni, nyota ngavu ya asubuhi. Ye ni mwema kuliko elfu kumi kwa nafsi yangu. Naam Bwana! Loo, huyo nyota ya asubuhi aliye mkuu ametokeza apate kuangaza, akiikaribisha siku inayokuja, akiivurumisha akisema siku imekaribia kupambazuka. Mwana anakaribia naye anajitokeza nyuma ya nyota zingine zote. Loo jamani, mwenye uponyaji katika mbawa zake sasa turudi kwenye ujumbe wetu, nasi tunafunga sasa tupate kujiandaa kwa ajili ya usiku wa kesho, kwa sababu wakati ni saa tatu kasorobo. Hatutaki kumchelewesha mtu yeyote kupita kiasi, kusudi tu tuweze kuwa hapa vema, jua la haki likiwa na uponyaji katika mbawa zake. Sasa uso wake yeye, alikuwa ni hakimu, ama jambo lingine la kuonyesha ya kwamba alikuwa kwenye siku ya Bwana. Unaamini hilo? Yeye alivuka akaingia kwenye siku ya Bwana na kumwona Bwana kama hakimu, sio kama kuhani, sio kama mfalme bali kama hakimu. Yeye ni hakimu hivi, hamwamini hilo? Biblia inasema yeye ni hakimu, naye huyu hapa alikuwa amevaa kabisa kama hakimu, akionyesha yale aliyokuwa amefanya, kile alichokuwa kile alichokuwa kwa mwenye dhambi, kile alichokuwa kwa Mkristo. Naye huyu hapa sasa amesimama akiwa na sauti ya maji mengi na uso wake ulikuwa kama jua ikiangaza katika nguvu zake. Sasa matokeo yake kifungu cha kumi na sita na la, samahani, ni kifungu cha kumi na saba Nami nilipomwona ilianguka miguuni pake kama mtu aliyekufa. Jamani, nabii huyo asingeweza kusimama tena, kuona ono kama hilo, alinini tu, nguvu zake zilimtoka, naye akaanguka moja kwa moja chini miguuni pake kama mtu aliyekufa. Sasa angalieni, akaweka mkono wake wa kuume juu yangu akiniambia, usiogope, mimi ni wa kwanza na wa mwisho Lo, jamani, sio nabii. Mungu, mimi ni wa kwanza na wa mwisho. Mimi ndimi mwanzo wa ufunuo, mwisho wa ufunuo. Mimi ni yule aliye kwako, mimi ni yule aliyeko, mimi ni yule atakaye kuja. Hebu tuone, mimi ni mimi. Akaweka mkono wake wa kuume juu yangu akiniambia, usiogope, mimi ni wa kwanza na wa mwisho, mimi ni yule aliye hai nami na nilikuwa nimekufa, na tazama ni hai milele na milele, hivi sasa. Alafu akapiga makelele amina, na ninafungu za kuzimu na mauti. Sasa msiogope, kwa nini tuogope? Kwa nini kanisa lishindwe kutimiza nini yake, uliwazia neno lake? Hebu tusimame hapa kwa dakika moja, maana tunafunga. Kwa nini kanisa hili liogope kamwe? Ni kitu gani amepata kwa hidi ambacho yeye hajakidhihirisha mbele zetu? Kwa nini uogope hukumu ama mambo yajayo? Usiogope, mimi ni yeye aliye kwako, yeye aliyeko na atakaye kuja. Mimi ni wa kwanza na wa mwisho, ninafunguza kuzimu na mauti. Papa hapa, kwa nini? Nimeshinda na kushinda kuzimu na mauti, hiyo ni kaburi na jehanamu pia, mauti yenyewe, kuzimu yenyewe, kwa ajili yenu nimeyashinda yote. Ninashinda kuzimu, mauti, kaburi. Alipokuwa duniani alikuwa ndiye pekee aliyemku. Watu wengi wametoka wakaenda wapate kushinda. Ulijua hilo. Napoleon aliondoka akaenda kuupiga ulimwengu naye akaushinda kwenye umri wa miaka thelathini na mitatu. Kwenye umri wa miaka kumi na saba hadi ishirini na mitano Napoleon alikuwa mpinga pombe, hakuamini katika kunywa pombe au chochote. Akaenda Ufaransa, yeye hakuwa Mfaransa, alikuwa ametoka kwenye kisiwa fulani. Alienda kule akajilipizie kisasi dhidi ya Ufaransa, kwa maana hakuipenda, hakupenda Ufaransa, lakini alishindwa, naye akaenda kule na kuishinda Ufaransa kisha akawachukua hawa Wafaransa na kuushinda ulimwengu. Ndipo kwenye umri wa miaka thelathini na mitatu aliketi chini akalia, kwa kuwa hapa hapo na mtu mwingine wa kushinda. Basi akafa mlevi sugu, alishindwa, hata asingeweza kujishinda mwenyewe. Unaona, ndipo akakutana na kikomo chake huko Waterloo, alikutana na mwisho wake huko Waterloo. Imekuwa huko akuona zile ishara zakali, za kale za kumbukumbu na kadhalika huko ulipokuwa humo nchini sasa Hebu tumchukue huyo mshindi, yeye alianza kama kijana mwanamume, naye akachukua upande mbaya wa kushinda, ndipo akafa kwa aibu. Lakini kulikuwako na kijana mwanamume mwingine aliyekuja ulimwenguni wakati mmoja, alikufa kwenye umri wa miaka thelathini na mitatu, naye akashinda kila kitu kilichoweza kushindwa wakati alipokuwa duniani. Yeye alishinda hamaki, kiburi Alishinda maradhi, alishinda ibilisi, alipokufa alishinda mauti, alipofufuka alishinda kuzimu alipaa juu na kushinda kila kitu kilichokuwa dhidi ya binadamu. Ikaingia katika shinikizo la mvinyo ya Mungu na kuivunjavunja na kuyashinda mauti, uzimu, kaburi, maradhi, kanuni, kila kitu kingine na kuyashinda yote, kisha akafufuka siku ya tatu na kushinda mazingira yote juu na kuondoa ukungu huo kati ya Mungu na mwanadamu na kuunganisha mbingu na dunia, utukufu. Lo, jamani, huyo hapo amesimama yule mshindi mkuu Tangu alipoipasua pazia vipande viwili, huyo hapo yeye, anafunguza mauti na kuzimu pia zikining'inia ubavuni mwangu. Msiogope! akaweka mkono wake wa kuume, nguvu zake juu yake, akumwinua kwa nguvu za mkono wake wa kuume, akasema: Msiogope, mimi ndimi aliyekuwako na yeye aliyeko na atakayekuja. Mimi ni wa kwanza na wa mwisho, mimi ndimi niliyekuwa hai kisha nikafa na ni hai tena milele. Amina! o no. Lo no, mtazame mshindi mkuu lo no, mtazame yeye akionekana dhahiri, huyo hapo amesimama mshindi mkuu, tangu alipoipasua pazia vipande viwili, amina, akakatilia mbali kila kizuizi kutoka kwa wanadamu, wapate kuunganishwa kama katika bustani ya Edeni. Sasa mwanadamu, nilikuwa nikitaka kuliacha, bali nitalisema. Mwanadamu yuna nguvu zote. Hamwamini hilo bali ndivyo alivyo mwanadamu aliyejitolea kabisa kwa Mungu, yuna nguvu zote hivi. Yeye hakusema katika Marko kumi na moja ishirini na mbili chochote utakachosema, wala usiwe na shaka moyoni mwako, kitatimia uliyosema yatakuwa yako? Inakuwaje wakati watu wawili walio na nguvu zote wakikutana, Mungu na mwanadamu? Wanapokuja pamoja wawili wenye nguvu zote, kitu fulani hakina budi kutikisika. Nini fulani, lolote ambalo ungesema kwa nguvu hizo za uumbaji za Mungu muweza yote, ukijua ya kwamba yeye aliliahidi na yeye akasema katika neno lake, inaumba nguvu zinazoenda huko ng'ambo na kuyatimiza mambo, mambo yasiyo kwako, zinayafanya kana kwamba yapo, kwa sababu wawili wanaoweza yote wamekutana. Huyo hapo amesimama, lo no, hivi si yeye ni waajabu? Hebu tuone kama tuna mambo mengine mazuri, kifungu cha kumi na nane. Sasa kifungu cha kumi na tisa Yohana ni kitu gani kilichotendeka? Wakati alipouona uso wake, matokeo yake alianguka miguuni pake. Asingeweza kusimama tena, uhai wake wa kibinadamu ulikwisha. Asingeweza kufanya hivyo. Yeye alikuwa ni mshindi, alikuwa ameshinda tayari. Sasa yeye anatoa amri, ndipo tunaanza kumaliza mlango huu, kifungu hiki cha kumi na tisa. Basi uyaandike mambo hayo uliyoyaona, nayo yaliyopo, na yale yatakayokuwa baada ya hayo. Tulichukua kifungu the cha ishirini. Siri ya zile nyota saba ulizoziona katika mkono wangu wa kuume, ni vile vinara saba vya dhahabu. Zile nyota saba ni malaika wa yale makanisa saba, na vile vinara saba ulivyoona ni makanisa saba. Oh, Linashangaza sana ewe rafiki, mwangalia amesimama pale katika ukuu ukuu wa uungu wake. Yeye ni hakimu, kuhani, mfalme, tai, mwanakondoo, simba, Alfa, Omega, Baba, Mwana, Roho Mtakatifu, yeye aliyekuwako, aliyeko na atakayekuja anakanyaga shinikizo la ghadhabu ya hasira ya Mungu na kufurahisha kila kitu mpaka Mungu akasema msalabani. Wakati alipofufuka yeye alisema imekwisha, akamfurahisha Mungu sana, hata roho aliyemwacha akarudi asubuhi ya Pasaka na kumchukua na kumfufua tena kwa ajili ya kutuhesabia haki. Hapo Yohana aliangalia juu na kumwona amesimama pale akiwa na miguu ya shaba macho kama miali ya moto ikienda huku na huko kote duniani. Danieli alimuona miaka mia saba kabla ya hapo, mahali papo hapo, namna ile ile mtu yule yule amesimama pale, mzee wa siku na mmoja mfano wa mwana wa Adamu aliyeungana naye, na hukumu yote akapewa yeye, amesimama kwenye kiti cha enzi cha hukumu. Ukiyaona mambo haya, tunapaswa kuwa watu wa aina gani, enyi marafiki? Mungu awabariki wa ndilo ombi langu. Mnaona, mnampenda, mnamwamini. Je, umeitia nanga nafsi yako ndani yake? Hebu tuinamishe vichwa vyetu kwa dakika moja, kwa utulivu tu na polepole pole, tunapoenda kuimba polepole, nimetia nanga nafsi yangu katika mahali paraha, kamwe sitasikia maporomoko ya mawimbiwimbi kuipeleka nafsi yangu, bali bali itanena amani tamu kwa nafsi yangu. Kwa utulivu sasa, kwa kicho, kila mtu Miale ya utukufu Bwana tumwinulie mikono yetu. Ungetaka uzima wake uishi ndani yako, ukiakisi uwepo wake. Kama ungetaka nawe huja upata, bado unaweza kusimama kwa ajili ya maombi. Wale ambao wangetaka kukumbukwa katika maombi, Mungu awabariki, wa ndeleni kusimama sasa, lakini tu kwenye mtakuwa mgeni kwa ulimwengu Baba wa mbinguni, watu wengi wamesimama kwa miguu yao, ambao wanataka kukupokea. Wamechoshwa na huku kuyumbishwa huku na huku, bila kujua wanakoenda, kutoka kwenye masumbuko ya maisha, na wakijua labda kabla ya mapambazuko, moyo utaacha kudunda, ndipo lile poromoko kuu, maporomoko mbele yao, nafsi inayoelea wamekuwa kama wao wenyewe, wamekuwa kama ulimwengu, bali wanataka kuwa kama wewe. Sasa Bwana, wapokee katika ufalme wako, wao ni wako Baba, kwa sababu we unaijua mioyo yao na makusudi ya mioyo yao, nawe umeliandika na kusema kwa midomo yako mwenyewe, yeye ayasikiaye maneno yangu na atamwamini yeye aliyenipeleka yuna uzima wa milele. Pia ulisema Bwana, heri yeye asomaye na yeye ayasikiaye maneno ya unabii wa kitabu hiki, kwa kuwa wakati huu karibu Wanatambua ya kwamba wakati umekaribia, hawawezi kuelea tena. Bwana shusha kamba, wokozi wavute kwako. Bwana yalia waende tangu usiku wa leo, wakiyakisi nuru ya Yesu Kristo na wakabidhi kwako Baba Mungu katika jina la Yesu Kristo. Yalia wamfuate Bwana kwa unyenyekevu katika ubatizo hapa kanisani, muweke Roho Mtakatifu maishani mwao, ili kwamba waweze kuwa kama Yesu sifu zao zilizosalia naomba katika jina lake. baadhi like he yenu nyote, mnaosimama karibu ama mnaoketi karibu na watu hao ambao ni Wakristo, nyosheni mikono yenu, mshike mkono wao, amuwape mikono, wekeeni mkono wenu juu yao. Mungu asifiwe kwa ajili ya nafsi yako. Dhabahu yetu yote yamejazwa na watoto na kadhalika, hatuwezi kuwapandisha hapa juu. Najisikia vizuri sana hivi, hamjisikii vizuri hivi? huna furaha kwamba wewe ni Mkristo? Peana mikono na mtu fulani anayeketi karibu na wewe. Sasa wakati tunapoenda kuimba wimbo, tutatembea nuruni, nuru hii nzuri, nuru ya Bwana Yesu Kristo akidhihirishwa katika mwili. Mkono wako sasa. Nyuma mwanzoni huko Pentekoste, wakati Roho Mtakatifu aliposhuka juu ya kanisa, ujumbe ulishuka ukaja Smyrna. Hapo alisimama Ireneo, yule mtakatifu mkuu wa Mungu, akinena kwa lugha, nguvu za Mungu, kufufua wafu, kuwaponya wagonjwa. Yeye alikuwa akitembea katika nuru. Baada yake akaja Kolumba, yule mtakatifu hodari wa Mungu, watakatifu wengine wengi mashuhuri wakiubeba ujumbe, wakitembea katika nuru, nuru ya injili Nuru ile ile iliyoangaza kwenye siku ya Pentecoste, Kristo akisimama katikati ya watu wake, hivyo vinara saba vya taa vikiakisi nuru yake, kama jua katikati ya joto lake. Sisi hapa katika mwaka wa elfu moja mia tisa sitini na moja. isitarudi tena kwenye mambo ya ulimwengu. Mimi nimekufa kwa ulimwengu na ulimwengu umekufa kwangu. Mimi hutembea tu ndani ya Kristo, nikiongozwa na Roho Mtakatifu. Ninampenda kwani yeye ananipenda, naye huniangazia baraka zake, akinipa mkono wa kuume wa ushirika katika ufalme wake. Sasa sisi ni wana na binti za Mungu, na haijadhihirika bado tutakavyokuwa mwishoni, bali tunajua ya kwamba tutakuwa na mwili kama wake uliotukuzwa, kwa kuwa tutamuona kama alivyo. Basi tutatembea katika nuru, ni nuru nzuri inayokuja, mahali ambapo umande wa rehema unang'ara, uangazie kote mchana na usiku. Yesu, nuru ya ulimwengu. Je, mnampenda? Najua, baada ya ujumbe unaokatakata na kadhalika, ninapenda kuwasikia watu wakiingia katika nyimbo na kuanza kuabudu na kuimba katika Roho. Hakuna kitu kilicho kizuri kuliko kuimba kuzuri kwa kale. Hiyo ni kweli. Ninapenda kuimba kuzuri kwa kipentekoste kwa mtindo wa kale, siyo hizo sauti zilizofunzwa kupita kiasi zinazoshikiliwa mpaka zinakoroma nao uso unakuwa bluu, wala hawajui wanachoimba. Ninapenda mtu ambaye labda asingeweza kuibeba tuni kwenye kikapu, lakini ana baraka za kipentekoste anazoimbia sasa. do no, jinsi jinsi zilivyo tukufu hizo sauti tamu za msalabani! lo no, jamani, wimbo wetu wa kupumukana sasa, peleka jina la Yesu mtoto wa huzuni na majonzi, itakupa furaha na faraja. Peleka uendako. Kesho usiku saa moja, saa moja kamili ibada itaanza. kilinamia jina la Yesu, ukisujudu miguuni pake, tukamvika taji mbinguni kama mfalme wa wafalme, safari yetu itakapokamilika. Hebu tuimbe sote sasa Uliumaliza usiku wa leo ni ndio kwanza waniulize sasa, kama kutakuwa na ibada asubuhi, la siyo kesho. Kumzikeni vizuri kesho, labda kesho usiku tutaweza kuumalizia ujumbe huo. Kwa hiyo nitauchukua kesho yake, wote nikishindwa kwenye ujumbe huu kamili, nitaubeba kesho yake. Lakini tumeyamaliza haya, ninaamini mko tayari kwa ajili ya nyakati za kanisa, sivyo? Vema, hatuinamishe vichwa vyetu tunapoimba kwa utulivu sasa. Bila ulimi utalikiri.